Thảo luận Xin công thức trộn thức ăn cho gà ta thả vườn > 1 tháng tuổi

• Thread starter buitla
  • Ngày gửi
Tình hình là em có đàn gà 1 tháng 10 ngày ( 1500 con ).. từ 1 ngày tuổi cho tới nay em cho ằn 100% là cám công nghiệp. tính ra chi phí mỗi ngày mất 620k ( rất tốn kém ).

em muốn đổi qua thức ăn trộm nghe nói giá thành sẽ giản được kha khá mà vẫn đảm bảo dinh dưỡng cho gà.

anh chị nào có kinh nghiệp về thức ăn trộn và công thức thức ăn trộn thì cho em xin.

Em chân thành cảm ơn ạ !

gà em trộn 1kg đ đvowisi khoảng kg cám lúa+bắp,,, nhưng ngày nó ăn hơn thế,,,, tính ra ngày nó nó ăn 50nghìn

tính ra 1 kg cám hỗn hợp giá bao nhiu đi má
ai biết gà má nuôi thế nào , 1 ngày 50 nghìn chúa mới hiểu :blink:

Mình thì trộn 5kg Đậm đặc + 7kg cám gạo +8 kg lúa cho 500 con ăn 1 ngày. Như vậy có ổn ko mn?

1kg đ đ e trộn với 4kg cám(lúa+bắp) ngày nó ăn hơn thế,,, 20k+24k=44k,, nhưng ngày nó ăn hơn thế, cũng hết hơn 50k...... Mà mấy bác cho e hỏi, chã nhẽ cứ máy lúabap ra bột mịn cho gà ăn hoài vây ah nhanh đói lắm, cho nó ăn nguyên hạt luôn thì sao,

- Thì nó lòi cuống họng chứ sao :lol:
- Gà nhà anh cũng ngót nghét 45 - 50K mỗi ngày đó em. mà cơm nhà anh là mua rẻ đấy .
- Ko máy lúa vs bắp ra em trộn lại với nhau = Niêm tin à :lol:
- Từ 1,5 - 3 tháng em chịu khó đi .
- Tháng thứ 4 là khỏe nhất . em cứ quăng bắp lúa nguyên ra cho nó mổ. và ko được đụng 1 tí gì đến cám nhé .
- Thế thì thịt mới ngon

Muốn trộn thì bạn mua đậm đặc heo về mà trộn, loại cao đạm khoản 45-46% đạm là ok, trên bao cám có ghi công thức trộn rồi đó, bạn cứ theo đó mà trộn. Mình đã tính rồi nếu mà trộn thì đối với bạn là giảm được giá thành 2k/1kg thức ăn, mà một ngày gà bạn ăn 600k tiền TĂ tức là 50kg TĂ hổn hợp, nếu trộn thì bạn sẽ giảm được 100k/1ngày (đi quánh tướng sắt là khoẻ re)

cụ thể thì dài dòng lắm cũng chẳng biết nói sao cho đủ nữa chủ thớt:
tùy giống gà mà có nhu cầu đạm khác nhau, càng về sau càng giảm đạm tăng tinh bột với gà ta lai thì > 1 tháng nhu cầu đạm khoảng 16-17%, cứ theo đó mà trộn.

Em cảm ơn mọi người đã cho em công thức trộn.

gà nhà em là gà ta thả vườn ( em không biết giống gà nhà em là giống gà gì luôn :1^: ). nói gà ta thả vướn chứ 1 tháng 11 ngày rồi mà em chưa cho nó ra khỏi cái của truồng ^_^ .

Em cảm ơn mọi người đã cho em công thức trộn.

gà nhà em là gà ta thả vườn ( em không biết giống gà nhà em là giống gà gì luôn :1^: ). nói gà ta thả vướn chứ 1 tháng 11 ngày rồi mà em chưa cho nó ra khỏi cái của truồng ^_^ .
thường thôi, gà mình còn 10 ngày nữa là 2 th mà chưa ra khỏi chuồng vì thời tiết chỗ mình mưa quá, lạnh nữa

thường thôi, gà mình còn 10 ngày nữa là 2 th mà chưa ra khỏi chuồng vì thời tiết chỗ mình mưa quá, lạnh nữa

CHỗ mình nắng đẹp nhưng mình cứ sợ cho nó ra sớm thì gà không tăng cân nhiều được. mình nghe mọi người nói gà càng nhốt cân tăng càng nhanh nên mình tính nhốt tới hết tháng thứ 3 mới thả ra ^_^

CHỗ mình nắng đẹp nhưng mình cứ sợ cho nó ra sớm thì gà không tăng cân nhiều được. mình nghe mọi người nói gà càng nhốt cân tăng càng nhanh nên mình tính nhốt tới hết tháng thứ 3 mới thả ra ^_^
thì giống người thôi, ăn rồi ngủ bị béo phì,,, tăng cân nhanh nhưng thịt dở lắm, bạn nuôi cúng bán tết thì thịt dỡ mấy họ cũng mua, họ chỉ quan tâm ngoại hình thôi

thì giống người thôi, ăn rồi ngủ bị béo phì,,, tăng cân nhanh nhưng thịt dở lắm, bạn nuôi cúng bán tết thì thịt dỡ mấy họ cũng mua, họ chỉ quan tâm ngoại hình thôi

Ngoại hình thì yên tâm. gà nhà mình lông dài, dày, nhìn con nào cũng sáng sủa lắm. mai mình chuyển qua chuồng mới mình chụp ảnh share mọi người cùng xem.

Ngoại hình thì yên tâm. gà nhà mình lông dài, dày, nhìn con nào cũng sáng sủa lắm. mai mình chuyển qua chuồng mới mình chụp ảnh share mọi người cùng xem.
Bác nuôi cả mấy nghìn con mà chưa giàu sau, chắc bác cũng có tủ kinh kiêmh về bệnh đây, chia sẽ mình với, gà bạn có bao giờ bị mấy bệnh nguy hiểm như Gum,new, THT chưa,

Bác nuôi cả mấy nghìn con mà chưa giàu sau, chắc bác cũng có tủ kinh kiêmh về bệnh đây, chia sẽ mình với, gà bạn có bao giờ bị mấy bệnh nguy hiểm như Gum,new, THT chưa,

Mình nuôi gà lần này là lần đầu tiên. bệnh tật thì mình chư có kinh nghiện gì đâu. mình nuôi ta thả vườn nhưng cho ăn theo chế độ công nghiệp và thuốc thang cũng theo công nghiệp luôn. cho nên ít bị bệnh.

mình thường cho uống ampicinlin để phòng bệnh. 1 tuần mình cho uống 2 ngày ampi và 3 ngày thuốc bổ ( giả gan thân, vitamin A-B và C )

ở ngoài bắc này thời tiết nó ẩm ương lắm. trời hôm năng mưa thất thường lắm. mình thường theo dõi thời tiết. nghe thông tin gió hay mưa là mình sẽ cho uống thuốc ampin ngay 2 ngày để phòng bệnh. và không thả ra vườn. nếu sau 2 ngày uống ampi ( sau 2 ngày uống ampin mình cho nghỉ 3 hoặc 2 ngày ) nếu bị tiêu chảy hay gì đó thì mình cho uống tiếp 4 ngày ampin + thuốc bổ.

hết 3 tháng mới thả ra thì chắc cái chuồng của bạn phải khủng và hiện đại lắm mới chứa được 1500 gà ba tháng. Gà mình nhốt có 45 ngày mà mổ nhau phòi ruột,trụi lông,.ho hen liên tục...tại chuồng gà mình làm sơ sài quá.

Back