• xin cứu gấp đàn gà cũa em với

Thảo luận trong 'Hội Chăn nuôi Gà' , 17/10/12

1. enter Nhà nông nghiệp dư

xin máy bác máy cô cứu giúp đàn gà cảu em vơí
      tình hình là nàh em có 1700 con gà thả vường, lúc em đi mua thì nó dc 1tháng tuổi và lúc mua thì ng` ta đả chich thuốc đầy đủ lúc đem về em nuôi dc 2tháng ruởi thì cũng có chích vacxin muk gọi thú y tới chích nên k nhìn dc loại thuốc gì ,hiện nay gà em cũng dc gần 4 tháng và nó bắc đầuphát bệnh nay em k hiểu nó bị bệnh gì , có con thì ăn bình thường và có con ít ăn nhưng vẫn đứng 1 chổ hoặc tụm lài vài con đứng rụt đầu và 2 cánh xệ xún đất nhưng cũng dc gần 10 ngày nó mới chết đó là gà 7 đến 9 lạng còn máy chú gà lớn nhanh dc 1kg đến 1,5kg thì em k hiểu tại sao nó vẫn ăn bình thường và hay đứng rụt đầu và cụp đuôi 1 chổ đặt biệt rất thích phơi nắng nhưng tich tắc trong vòng 12h thì ra đi có con đang chạy và ăn khỏe mạnh nhưng tự nhiên nằm xún và đặp cánh rồi ra đi , em có pha nước c200 và điện giải cho nó ún nhung k tháy tác dụng gì , gần 10 ngày nay tháy chết 1 ngày khoản 5>7 con nhưng 4 ngày ni thì ngày nào cũng ra đi máy chục con , ak còn phân của nó thì có con đi phân xám bình thường nhưng lại có 1 chất lỏng trong veo rờ tay vào tháy nhờn nhờn , có con thì đi phân chỉ vài sợi tủa màu trắng còn lại toàn là nước trắng nhưng nước màu trắng đó rờ tay vào tháy rất nhờn như xà bông , chuồn trại thì thoáng mát trú thì 3 ngày em thay 1 lần nhưng máy ngày nay tháy nó chết muk rầu hết cả ng` , bác nào bik máy em nó bị bệnh gì và làm cách nào đẻ chữa thì xin chỉ giúp em với , tình hình tháy căng quá máy bác ơi , mới nuôi lần đầu muk tháy k ra gì , ak bác nào bjk dc bệnh thì nhá máy hoặc nhắng tin rồi em gọi lại và nói rỏ hơn về tình hình đàn gà của em cho máy bác vì cái máy ảnh nó hư nên chưa chụp dc
      em xin thakS trước

Đang tải...
    2. boycaygao

boycaygao Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Điện công nghiệp
      bạn mổ ra và chụp hình , xem sao, bạn diễn tả vậy sao đoán ra bệnh

3. enter

enter Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nghiep du

Last edited: 18/10/12
    4. hoangtucantho

hoangtucantho Nông dân ¾

Nghề nghiệp:
      Thú y xóm ấp
      1 person likes this.
    5. enter

enter Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nghiep du
      zạ c200-DNA là kháng sinh đó bác

6. boycaygao

boycaygao Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Điện công nghiệp

7. PhongGiang

PhongGiang Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Chăn Nuôi
      Đúng..mình cũng nghỉ là marek đó bạn..tốt nhất bạn chụp hình đưa lên đi...còn cái kiểu chết liền thì cũng chưa chắc đã là marek đâu..mr nó chết chậm lắm..bạn àh...thế này nhé: bây h bạn lấy 1 con gà đã chết hoặc kiệt quệ gần chết..thứ nhất bạn xem ở phần ức con gà sem nó còn thịt không...nếu khô thịt thì có khả năng la mảeek ở nhận diện bên ngoài còn không thì bạn chụp hinh nội tạng đưa lên thì các bác ở 4rum sẽ giúp bạn nè...
      1 lời khuyên nữa...bạn không nen bắt gà mà ng ta đã nuôi 1 tháng ở ngoài về nuôi lại..tốt nhất là mua gà tại lò về nuôi..chứ cái kiểu mà bắt ở ngoài về thì vacin làm không đc tốt đâu..(gà rut đầu vào cánh...ỉa phân trắng...ăn bình thg và chết>>>Dịch tả cũng có khi đó bạn..)
      bạn lưu ý nhé.
      chúc bạn thành công...!

--------

mà sdt của bạn ở đâu ấy nhỉ...?

Last edited: 19/10/12
    8. nguyenhungdung

nguyenhungdung Moderator BQT WEBSITE

Tôi thấy tình hình bệnh của đàn gà nhà bạn phải giải quyết thât nhanh chóng, chứ còn chần chừ như hiện nay thì nguy hiểm lắm.

Tôi góp ý:

- Bạn nên gọi ngay cho nhà máy cung cấp thức ăn cho bạn td con cò chẳng hạn, ở đó sẽ có đội ngũ BS thú y chuyên nghiệp, họ sẽ đến xem xét, mổ gà và tìm nguyên nhân gà chết là do bệnh gì.

- Đối với trên diễn đàn, để anh em có thể tư vấn chính xác cho bạn thì bạn phải diễn tả thật rõ, chuẩn xác đồng thời kèm theo hình ảnh gà bệnh cũng như nội tạng sau khi mỗ. Việc làm này cũng cần ở bạn sự hiểu biết cơ bản về mổ và chụp hình những bộ phận nội tạng cần chuẩn đoán.

Bạn làm ngay đi, chúc bạn thành công.
      ...................................................................................................

Anh em trong hội nuôi gà nếu có ý kiến gì giúp đỡ bạn này cũng mau chóng giúp bạn ấy.

SDT 01693397476 - Nghĩa đang ở Huế.

Last edited: 20/10/12
      1 person likes this.
    9. quocminh_tk

quocminh_tk Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Head of credit division
      Tình hình sao rùi Enter, có anh em nào giúp đồng chí ấy với, minh cũng mới nuôi nên chưa có kinh nghiệm giúp được, tội nghiệp wa đi
      anh HTCT và anh LMT nghiên cứu giúp đồng chí ấy với

10. leminhthanh_th

leminhthanh_th Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      BSTY
      Bác enter ko có máy tính nên ko online đc. Tối qua tui có alo thì thấy gà chết hết trơn rùi, 1700 con mà tối qua còn 200 con ah. Cả nhà chia buồn cùng bác ấy nhé!

NguyenThangvyyb thích bài này.
    11. nhattruong1977

nhattruong1977

Xin chia buồn cùng Bác Enter, gà bị gì mà chết nhanh vậy ta.