xin cứu gấp đàn gà cũa em với

• Thread starter enter
  • Ngày gửi
xin máy bác máy cô cứu giúp đàn gà cảu em vơí
tình hình là nàh em có 1700 con gà thả vường, lúc em đi mua thì nó dc 1tháng tuổi và lúc mua thì ng` ta đả chich thuốc đầy đủ lúc đem về em nuôi dc 2tháng ruởi thì cũng có chích vacxin muk gọi thú y tới chích nên k nhìn dc loại thuốc gì ,hiện nay gà em cũng dc gần 4 tháng và nó bắc đầuphát bệnh nay em k hiểu nó bị bệnh gì , có con thì ăn bình thường và có con ít ăn nhưng vẫn đứng 1 chổ hoặc tụm lài vài con đứng rụt đầu và 2 cánh xệ xún đất nhưng cũng dc gần 10 ngày nó mới chết đó là gà 7 đến 9 lạng còn máy chú gà lớn nhanh dc 1kg đến 1,5kg thì em k hiểu tại sao nó vẫn ăn bình thường và hay đứng rụt đầu và cụp đuôi 1 chổ đặt biệt rất thích phơi nắng nhưng tich tắc trong vòng 12h thì ra đi có con đang chạy và ăn khỏe mạnh nhưng tự nhiên nằm xún và đặp cánh rồi ra đi , em có pha nước c200 và điện giải cho nó ún nhung k tháy tác dụng gì , gần 10 ngày nay tháy chết 1 ngày khoản 5>7 con nhưng 4 ngày ni thì ngày nào cũng ra đi máy chục con , ak còn phân của nó thì có con đi phân xám bình thường nhưng lại có 1 chất lỏng trong veo rờ tay vào tháy nhờn nhờn , có con thì đi phân chỉ vài sợi tủa màu trắng còn lại toàn là nước trắng nhưng nước màu trắng đó rờ tay vào tháy rất nhờn như xà bông , chuồn trại thì thoáng mát trú thì 3 ngày em thay 1 lần nhưng máy ngày nay tháy nó chết muk rầu hết cả ng` , bác nào bik máy em nó bị bệnh gì và làm cách nào đẻ chữa thì xin chỉ giúp em với , tình hình tháy căng quá máy bác ơi , mới nuôi lần đầu muk tháy k ra gì , ak bác nào bjk dc bệnh thì nhá máy hoặc nhắng tin rồi em gọi lại và nói rỏ hơn về tình hình đàn gà của em cho máy bác vì cái máy ảnh nó hư nên chưa chụp dc
em xin thakS trước

bạn mổ ra và chụp hình , xem sao, bạn diễn tả vậy sao đoán ra bệnh

bạn mổ ra và chụp hình , xem sao, bạn diễn tả vậy sao đoán ra bệnh[ mổ ra rồi chụp những thành phần nào hỡ bác ???
vì em k phải thú y nên k bik
mong bác chỉ dẩn

--------

tình hình là nàh em có 1700 con gà thả vường, lúc em đi mua thì nó dc 1tháng tuổi và lúc mua thì ng` ta đả chich thuốc đầy đủ lúc đem về em nuôi dc 2tháng ruởi thì cũng có chích vacxin muk gọi thú y tới chích nên k nhìn dc loại thuốc gì ,hiện nay gà em cũng dc gần 4 tháng và nó bắc đầuphát bệnh nay em k hiểu nó bị bệnh gì , có con thì ăn bình thường và có con ít ăn nhưng vẫn đứng 1 chổ hoặc tụm lài vài con đứng rụt đầu và 2 cánh xệ xún đất nhưng cũng dc gần 10 ngày nó mới chết đó là gà 7 đến 9 lạng còn máy chú gà lớn nhanh dc 1kg đến 1,5kg thì em k hiểu tại sao nó vẫn ăn bình thường và hay đứng rụt đầu và cụp đuôi 1 chổ đặt biệt rất thích phơi nắng nhưng tich tắc trong vòng 12h thì ra đi có con đang chạy và ăn khỏe mạnh nhưng tự nhiên nằm xún và đặp cánh rồi ra đi , em có pha nước c200 và điện giải cho nó ún nhung k tháy tác dụng gì , gần 10 ngày nay tháy chết 1 ngày khoản 5>7 con nhưng 4 ngày ni thì ngày nào cũng ra đi máy chục con , ak còn phân của nó thì có con đi phân xám bình thường nhưng lại có 1 chất lỏng trong veo rờ tay vào tháy nhờn nhờn , có con thì đi phân chỉ vài sợi tủa màu trắng còn lại toàn là nước trắng nhưng nước màu trắng đó rờ tay vào tháy rất nhờn như xà bông , chuồn trại thì thoáng mát trú thì 3 ngày em thay 1 lần nhưng máy ngày nay tháy nó chết muk rầu hết cả ng` , bác nào bik máy em nó bị bệnh gì và làm cách nào đẻ chữa thì xin chỉ giúp em với , tình hình tháy căng quá máy bác ơi , mới nuôi lần đầu muk tháy k ra gì , ak bác nào bjk dc bệnh thì nhá máy hoặc nhắng tin rồi em gọi lại và nói rỏ hơn về tình hình đàn gà của em cho máy bác vì cái máy ảnh nó hư nên chưa chụp dc SDT 01693397476 em tên nghĩa em xin thakS trước

Last edited by a moderator:
bạn mổ ra và chụp hình , xem sao, bạn diễn tả vậy sao đoán ra bệnh[ mổ ra rồi chụp những thành phần nào hỡ bác ???
vì em k phải thú y nên k bik
mong bác chỉ dẩn

--------

tình hình là nàh em có 1700 con gà thả vường, lúc em đi mua thì nó dc 1tháng tuổi và lúc mua thì ng` ta đả chich thuốc đầy đủ lúc đem về em nuôi dc 2tháng ruởi thì cũng có chích vacxin muk gọi thú y tới chích nên k nhìn dc loại thuốc gì ,hiện nay gà em cũng dc gần 4 tháng và nó bắc đầuphát bệnh nay em k hiểu nó bị bệnh gì , có con thì ăn bình thường và có con ít ăn nhưng vẫn đứng 1 chổ hoặc tụm lài vài con đứng rụt đầu và 2 cánh xệ xún đất nhưng cũng dc gần 10 ngày nó mới chết đó là gà 7 đến 9 lạng còn máy chú gà lớn nhanh dc 1kg đến 1,5kg thì em k hiểu tại sao nó vẫn ăn bình thường và hay đứng rụt đầu và cụp đuôi 1 chổ đặt biệt rất thích phơi nắng nhưng tich tắc trong vòng 12h thì ra đi có con đang chạy và ăn khỏe mạnh nhưng tự nhiên nằm xún và đặp cánh rồi ra đi , em có pha nước c200 và điện giải cho nó ún nhung k tháy tác dụng gì , gần 10 ngày nay tháy chết 1 ngày khoản 5>7 con nhưng 4 ngày ni thì ngày nào cũng ra đi máy chục con , ak còn phân của nó thì có con đi phân xám bình thường nhưng lại có 1 chất lỏng trong veo rờ tay vào tháy nhờn nhờn , có con thì đi phân chỉ vài sợi tủa màu trắng còn lại toàn là nước trắng nhưng nước màu trắng đó rờ tay vào tháy rất nhờn như xà bông , chuồn trại thì thoáng mát trú thì 3 ngày em thay 1 lần nhưng máy ngày nay tháy nó chết muk rầu hết cả ng` , bác nào bik máy em nó bị bệnh gì và làm cách nào đẻ chữa thì xin chỉ giúp em với , tình hình tháy căng quá máy bác ơi , mới nuôi lần đầu muk tháy k ra gì , ak bác nào bjk dc bệnh thì nhá máy hoặc nhắng tin rồi em gọi lại và nói rỏ hơn về tình hình đàn gà của em cho máy bác vì cái máy ảnh nó hư nên chưa chụp dc SDT 01693397476 em tên nghĩa em xin thakS trước
gà của bạn 4 tháng, mấy con chết, ốm và khô chân phải hun? bạn mổ bụng gà ra coi gan , trong bụng hoại tử hun, khối u cục .... theo boy nghĩ là marek đó, gà 4 tháng con nào to bạn bán đi,

Đúng..mình cũng nghỉ là marek đó bạn..tốt nhất bạn chụp hình đưa lên đi...còn cái kiểu chết liền thì cũng chưa chắc đã là marek đâu..mr nó chết chậm lắm..bạn àh...thế này nhé: bây h bạn lấy 1 con gà đã chết hoặc kiệt quệ gần chết..thứ nhất bạn xem ở phần ức con gà sem nó còn thịt không...nếu khô thịt thì có khả năng la mảeek ở nhận diện bên ngoài còn không thì bạn chụp hinh nội tạng đưa lên thì các bác ở 4rum sẽ giúp bạn nè...
1 lời khuyên nữa...bạn không nen bắt gà mà ng ta đã nuôi 1 tháng ở ngoài về nuôi lại..tốt nhất là mua gà tại lò về nuôi..chứ cái kiểu mà bắt ở ngoài về thì vacin làm không đc tốt đâu..(gà rut đầu vào cánh...ỉa phân trắng...ăn bình thg và chết>>>Dịch tả cũng có khi đó bạn..)
bạn lưu ý nhé.
chúc bạn thành công...!

--------

mà sdt của bạn ở đâu ấy nhỉ...?

Tôi thấy tình hình bệnh của đàn gà nhà bạn phải giải quyết thât nhanh chóng, chứ còn chần chừ như hiện nay thì nguy hiểm lắm.

Tôi góp ý:

- Bạn nên gọi ngay cho nhà máy cung cấp thức ăn cho bạn td con cò chẳng hạn, ở đó sẽ có đội ngũ BS thú y chuyên nghiệp, họ sẽ đến xem xét, mổ gà và tìm nguyên nhân gà chết là do bệnh gì.

- Đối với trên diễn đàn, để anh em có thể tư vấn chính xác cho bạn thì bạn phải diễn tả thật rõ, chuẩn xác đồng thời kèm theo hình ảnh gà bệnh cũng như nội tạng sau khi mỗ. Việc làm này cũng cần ở bạn sự hiểu biết cơ bản về mổ và chụp hình những bộ phận nội tạng cần chuẩn đoán.

Bạn làm ngay đi, chúc bạn thành công.
...................................................................................................

Anh em trong hội nuôi gà nếu có ý kiến gì giúp đỡ bạn này cũng mau chóng giúp bạn ấy.

SDT 01693397476 - Nghĩa đang ở Huế.

Last edited:
Tình hình sao rùi Enter, có anh em nào giúp đồng chí ấy với, minh cũng mới nuôi nên chưa có kinh nghiệm giúp được, tội nghiệp wa đi
anh HTCT và anh LMT nghiên cứu giúp đồng chí ấy với

Bác enter ko có máy tính nên ko online đc. Tối qua tui có alo thì thấy gà chết hết trơn rùi, 1700 con mà tối qua còn 200 con ah. Cả nhà chia buồn cùng bác ấy nhé!

Bác enter ko có máy tính nên ko online đc. Tối qua tui có alo thì thấy gà chết hết trơn rùi, 1700 con mà tối qua còn 200 con ah. Cả nhà chia buồn cùng bác ấy nhé!
Gì mà chết nhanh vậy? Tôi hay gặp tình trạng này nhưng chưa kịp có ý kiến thì đã.... Có thể tổng kết các trại gần đây đa số gặp tình trạng này chưa các bác hội nuôi gà? Tôi nghĩ cần và làm ngay một chương trình phòng và trị bệnh đặt biệt nhất là trong giai đoạn hiện nay. Các anh chị em dựa trên kinh nghiệm thực tế; kiến thức nên đưa ra một pháp đồ điều trị cho những trường hợp này. Đừng đợi đến khi các bạn mới nuôi vào đây kêu cứu rồi thì mọi chuyện đã quá muộn vì một phận không phải lúc nào cũng có người túc trực để giải quyết liền các vấn đề bạn đang gặp phải. Hơn nữa không ít bạn có điều kiện sử dụng internet hằng ngày để cập nhật thông tin. Vậy tại sao hội nuôi gà không bỏ chút time quý báu để soạn thảo sẵn một chương trình chăm sóc thật kỹ. Trong đó chú tâm vào các trường hợp kèm lứa tuổi (ví dụ Gumboro ở giai đoạn 13-45 ngày tuổi; Marek >120 ngày tuổi;....) trong đó từng bệnh mô tả kỹ các triệu chứng, biểu hiện, nguyên nhân và cách phòng trị. Có như vậy các bạn chỉ cần mỗi người một bảng thì có thể an tâm "công tác" được rồi.
Ngoài ra xin các bạn đừng ngại đưa tên một số loại thuốc thông dụng để trị và đặt trị các bệnh mà mình biết. Tôi biết có một số bạn vì công việc và nhiều lý do khác nên không tiện đưa tên thuốc kèm nhà sản xuất. Tuy nhiên chính điều này làm cho những người mới nuôi gặp không ít khó khăn. Tôi từng đến tiệm thú y họ nó rằng trên bao bì ghi trị bệnh gì thì dùng bệnh đó; cứ như vậy một loại bệnh họ đưa 5 - 8 gói thuốc (100g/goi) thử hỏi gà có hết bệnh được không? Chi phí thú y bao nhiêu cho đủ?
Mong rằng các anh chị em gạt bỏ những nổi lo bên lề cuộc sống để chung tay xây dựng một Hiệp hội phát triển mạnh và cả chất và lượng.
Thân chào.
Thiên Lý.

Gì mà chết nhanh vậy? Tôi hay gặp tình trạng này nhưng chưa kịp có ý kiến thì đã.... Có thể tổng kết các trại gần đây đa số gặp tình trạng này chưa các bác hội nuôi gà? Tôi nghĩ cần và làm ngay một chương trình phòng và trị bệnh đặt biệt nhất là trong giai đoạn hiện nay. Các anh chị em dựa trên kinh nghiệm thực tế; kiến thức nên đưa ra một pháp đồ điều trị cho những trường hợp này. Đừng đợi đến khi các bạn mới nuôi vào đây kêu cứu rồi thì mọi chuyện đã quá muộn vì một phận không phải lúc nào cũng có người túc trực để giải quyết liền các vấn đề bạn đang gặp phải. Hơn nữa không ít bạn có điều kiện sử dụng internet hằng ngày để cập nhật thông tin. Vậy tại sao hội nuôi gà không bỏ chút time quý báu để soạn thảo sẵn một chương trình chăm sóc thật kỹ. Trong đó chú tâm vào các trường hợp kèm lứa tuổi (ví dụ Gumboro ở giai đoạn 13-45 ngày tuổi; Marek >120 ngày tuổi;....) trong đó từng bệnh mô tả kỹ các triệu chứng, biểu hiện, nguyên nhân và cách phòng trị. Có như vậy các bạn chỉ cần mỗi người một bảng thì có thể an tâm "công tác" được rồi.
Ngoài ra xin các bạn đừng ngại đưa tên một số loại thuốc thông dụng để trị và đặt trị các bệnh mà mình biết. Tôi biết có một số bạn vì công việc và nhiều lý do khác nên không tiện đưa tên thuốc kèm nhà sản xuất. Tuy nhiên chính điều này làm cho những người mới nuôi gặp không ít khó khăn. Tôi từng đến tiệm thú y họ nó rằng trên bao bì ghi trị bệnh gì thì dùng bệnh đó; cứ như vậy một loại bệnh họ đưa 5 - 8 gói thuốc (100g/goi) thử hỏi gà có hết bệnh được không? Chi phí thú y bao nhiêu cho đủ?
Mong rằng các anh chị em gạt bỏ những nổi lo bên lề cuộc sống để chung tay xây dựng một Hiệp hội phát triển mạnh và cả chất và lượng.
Thân chào.
Thiên Lý.

Tigon đồng tình với bác Thiên Lý! Mong "Cẩm nang nuôi gà" sẽ sớm được "xuất bản"!

Minh mong mọi người hãy nghiên cứu kỹ trước khi nuôi. Thành thật chia buồn cùng Enter. Mong bạn hãy đứng lên vì thất bại này, hãy tìm hiểu mọi vấn đề trước khi nuôi gà.

--------

Thân chào.
Thiên Lý.[/QUOT
Tất cả những cái Thiên Lý nói nếu ai muốn tìm hiểu thì cũng sẽ biết, cẩm nang trên web rất nhiều, điều quan trọng ở đây là người đã có tâm huyết thì phải tìm hiểu, nếu vận dụng đúng quy trinh kỹ thuật thì mình nghĩ không đến nỗi nào
thân chào

Tất cả những cái Thiên Lý nói nếu ai muốn tìm hiểu thì cũng sẽ biết, cẩm nang trên web rất nhiều, điều quan trọng ở đây là người đã có tâm huyết thì phải tìm hiểu, nếu vận dụng đúng quy trinh kỹ thuật thì mình nghĩ không đến nỗi nào
thân chào
Mình đồng tình với ý kiến này!
Thực ra như các bạn đã biết, trên diễn đàn đã viết rất nhiều các bệnh và cũng đưa ra bàn luận các qui trình phòng bệnh, đồng thời cũng đã có nhiều trường hợp cụ thể để tham khảo.
Tuy nhiên, khi gà của các bạn bị bệnh các bạn mới ráo riết tìm hiểu, thậm chí là không có tâm trạng để tìm hiểu mà lập ngay topic để hỏi rồi ngồi đợi có người vào trả lời. Người trả lời cũng chỉ dựa vào các dấu hiệu các bạn nêu ra (may ra thì đầy đủ, không thì chỉ đại loại như:"gà nhà em tự nhiên có vài con ủ rũ rồi lăn ra chết, bác nào gặp rồi thì giúp em với", với câu hỏi kiểu này thì có đến nhà Tiên tri cũng không đoán được bệnh gì chứ đừng nói BSTY "chẩn đoán").
Về "cẩm nang" như bác Thiên Lý nói cũng rất hay, làm được việc này chắc cần nhiều "chuyên gia" và "thời gian", do đó trước mắt các bạn cứ tìm hiểu kỹ lại các topic trước đây để tự tổng hợp riêng cho mình một qui trình chăn nuôi. http://agriviet.com/home/threads/80373-Phuong-phap-su-dung-vaccine-Lich-vaccine-cho-ga#axzz29QmmdX5F
http://agriviet.com/home/threads/81259-Topic-Hoi-Gi-Dap-Nay-Trao-Doi-Nhanh-De-Hieu-
http://agriviet.com/home/threads/80057-Trao-doi-ve-nuoi-ga#axzz29QmmdX5F
Đó là ý kiến của mình, mong các bạn góp ý!

Minh mong mọi người hãy nghiên cứu kỹ trước khi nuôi. Thành thật chia buồn cùng Enter. Mong bạn hãy đứng lên vì thất bại này, hãy tìm hiểu mọi vấn đề trước khi nuôi gà.

--------

Thân chào.
Thiên Lý.[/QUOT
thân chào
Bác à tự mình phải tìm hiểu thôi mỗi người 1 ý mình cóp nhặt vào và sàng lọc rồi thành ý của mình (lắm thầy nhiều ma các cụ ta thường nói). không có quy trình nào chính xác cả vẫn quy trình đáy nhưng mỗi người lại phải biết vận dụng vào từng giai đoạn, hoàn cảnh, cụ thể thì mới được. nhà sản xuất và nhà bán hàng thì quy trình nào tiêu thụ được nhiều sản phẩm thì quy tình đó tốt.

Gởi Enter
Mình gởi bạn Lịch chăm sóc theo từng lứa nuôi, có gì Enter tham khảo
Hiện mình đang áp dụng như vậy và cho hiệu quả khá tốt(Nuôi 1000 con, đến nay 72 ngày tuổi, hao hụt 10 con, trọng lượng bình quân 1,1 Kg gà mái, 1,5 Kg gà trống). Gà giống Minh Dư
Thân chào

Dear Enter
Hình hơi mờ. bạn đưa địa chỉ mail mình mail qua cho
Chúc thành công

chắc là dịch tả rồi..bắt gà lô mà đâu bắt gà tại lò đâu..hic đúng là....đã bùn còn bùn hơn..tui thì bị marek đi cũng gần nhiều rồi nhưng đành chấp nhận...còn bác ấy thì đúng là..thương tâm hic...!
coi như là bài học đi bạn có khi vì điều này mà bạn có quyết tâm về chuyên môn chăn nuôi gà và sẽ là bước ngoặt đổi đời đó..!
Lưu ý 1 lần nữa...bạn đừng nên mua gà ở chợ hoặc gà lô bán lại nữa..họ làm vacin không chuẩn đâu..nên bắt gà tại lò và tự mình chăm đàn gà của mình từ bé..có nhiều diều thú vị và tất nhiên là sẽ kĩ lưỡng hơn bạn ah..
Than..!

Gởi Enter
Mình gởi bạn Lịch chăm sóc theo từng lứa nuôi, có gì Enter tham khảo
Hiện mình đang áp dụng như vậy và cho hiệu quả khá tốt(Nuôi 1000 con, đến nay 72 ngày tuổi, hao hụt 10 con, trọng lượng bình quân 1,1 Kg gà mái, 1,5 Kg gà trống). Gà giống Minh Dư
Thân chào

Dear Enter
Hình hơi mờ. bạn đưa địa chỉ mail mình mail qua cho
Chúc thành công

Bác Quocminh ơi, có thể chia sẻ cho mình file nhật ký chăm sóc của bác ko?
Email mình: vn.bigball @ gmail.com

Bài viết có nội dung tương tự

Back