Xin được hướng dẫn diệt cỏ dại trồng cỏ sân vườn !

Chào các bậc tiền bối. Em đang tính trồng cỏ sân vườn. Có mua hạt giống từ Mĩ về thử nghiệm gieo, loại cỏ Bermuda. Nhưng hiện tại sân vườn nhà e có một số loại cỏ dại em muốn diệt tận gốc để khi trồng cỏ sân vườn vào ko bị cỏ dại mọc lên lại nhưng ko biết làm cách nào. Vì hồi xưa e có xịt thuốc diệt cỏ 2,4D vài lần rồi. Nhưng cỏ chết được một thời gian lại mọc lên lại. Nên e sợ lúc đó gieo cỏ sân vườn vào thì cỏ dại cũng mọc lên theo ko biết cách nào diệt được. Xin các bậc tiền bối hướng dẫn cho em. Chúc mọi người nhiều sức khoẻ và luôn hạnh phúc. Thân !
p/s : Đây là một số loại cỏ chủ yếu trong vườn nhà e.

lequangdata

lequangdata.byethost6.com
2 loại đầu tiên xịt paraquat ion hoặc glyphosate
loại số 3 : Dền cơm thì xịt 2,4D
Loại cuối cùng: Nho Rừng không trị được... phải nhổ bằng tay thôi.
Kết luận :
Pha glyphosate với 2,4D xịt.
Nho Rừng thì phải nhặt bằng tay thôi.
Lưu ý :
paraquat ion không pha với 2,4D được. Vì xịt paraquat ion sau 1 ngày là cỏ khô lá ngay làm cho 2,4D là thuốc lưu dẫn không ngấm vào cây được nên không có tác dụng

thichchanrau

Trồng cây gì, nuôi con gì giờ?
Theo mình thì bạn nên:
1. Dùng thuốc cỏ thông thường như Glyphosate
2. Khi cỏ dại chết thì trồng cỏ, xong xịt thuốc cỏ tiền nảy mầm như Becano, nó sẽ làm cỏ dại không nảy mầm từ 3 - 6 tháng, đủ thời gian cho cỏ mình trồng mọc thành thảm.
Hạn chế dùng 2,4D, vì nghe nói rất độc.

2 loại đầu tiên xịt paraquat ion hoặc glyphosate
loại số 3 : Dền cơm thì xịt 2,4D
Loại cuối cùng: Nho Rừng không trị được... phải nhổ bằng tay thôi.
Kết luận :
Pha glyphosate với 2,4D xịt.
Nho Rừng thì phải nhặt bằng tay thôi.
Lưu ý :
paraquat ion không pha với 2,4D được. Vì xịt paraquat ion sau 1 ngày là cỏ khô lá ngay làm cho 2,4D là thuốc lưu dẫn không ngấm vào cây được nên không có tác dụng
E chào anh ! Cám ơn a đã hướng dẫn. Anh cho em hỏi thêm là 3 loại trên xịt xong lần đầu chết hết ko và khoảng bao lâu sẽ mọc trở lại. Sau khi xịt thì bao giờ e gieo hạt giống cỏ sân vườn đc ?
Còn loại cuối. Một lần vô tình em có đào được thân hay rễ gì đó của nó nằm dưới đất, rất mềm và dễ gãy. Nhưng nó lan quá khủng khiếp em lần theo cái rễ đó đi rất xa nhưng ko thể đào lên hết đc vì quá nhiều. Vậy giờ là đành bất lực với nó hả a ?
Một điều rất quan trọng nữa là những loại thuốc trên xịt có nguy hiểm lắm ko vì nhà e nuôi rất nhiều chó. Sau một ngày xịt thì thuốc có tan hết ko ? Em sợ thả chó ra tụi nó đi chơi trong vườn hay giỡn ăn cây cỏ này nọ có chết ko ?
Em cám ơn !
[DOUBLEPOST=1463986695][/DOUBLEPOST]
Theo mình thì bạn nên:
1. Dùng thuốc cỏ thông thường như Glyphosate
2. Khi cỏ dại chết thì trồng cỏ, xong xịt thuốc cỏ tiền nảy mầm như Becano, nó sẽ làm cỏ dại không nảy mầm từ 3 - 6 tháng, đủ thời gian cho cỏ mình trồng mọc thành thảm.
Hạn chế dùng 2,4D, vì nghe nói rất độc.
Em chào anh ! E cũng nghe nói 2,4D rất độc, có liên quan đến chất độc da cam. Em chưa có vợ con nên cũng hơi sợ thật. Anh cho e hỏi xịt thuốc cỏ tiền nảy mầm có ảnh hưởng đến hạt giống cỏ sân vườn em gieo xuống ko nảy mầm luôn được ko ? Và hiện tại sân vườn nhà e đang có 1 số cây kiểng được trồng duới đất như dây leo thằn lằn bám tường, hoa mười giờ nên khi xịt sẽ ko tránh khỏi thuốc bay trúng những cây đó. Những cây đó có chết ko ?
Anh cho e hỏi thêm là bước thực hiện theo trình tự làm như thế đúng ko :
1. Xịt thuốc diệt cỏ. Đợi cỏ dại chết.
2. Gieo hạt giống cỏ sân vườn
3. Xịt thuốc tiền nảy mầm
Cám ơn anh. Thân !

thichchanrau

Anh cho e hỏi thêm là bước thực hiện theo trình tự làm như thế đúng ko :
1. Xịt thuốc diệt cỏ. Đợi cỏ dại chết.
2. Gieo hạt giống cỏ sân vườn
3. Xịt thuốc tiền nảy mầm
Cám ơn anh. Thân !
Dùng thuốc tiền nảy mầm thì bạn nên ươm cỏ rồi cấy như mạ ấy. Chứ gieo hạt nó ko có nẩy mầm đâu :3

Dùng thuốc tiền nảy mầm thì bạn nên ươm cỏ rồi cấy như mạ ấy. Chứ gieo hạt nó ko có nẩy mầm đâu :3
Vậy e có thể xịt thuốc tiền này mầm xong khoảng 1 tuần sau mới gieo hạt giống thì hạt có nảy được ko a ?
Nhân tiện anh cho em hỏi nhà e nuôi nhiều chó. Nếu e đợi đêm nhốt hết chó rồi xịt. Sáng hôm sau thuốc còn độc ko ? Vì chó hay đùa giỡn nên e sợ sáng hôm sau thả nó ra tụi nó chạy giỡn rồi ăn những thứ bậy bạ trong sân sẽ làm
Anh cho em hỏi vậy nếu e xịt thuốc tiền này mầm rồi đợi khoảng 1 tuần rồi gieo hạt giống cỏ sân vườn thì có nảy mầm được ko, vì vườn khá rộng nên ươm cỏ rồi mới trồng sẽ mất rất nhiều thời gian.
Nhân tiện a cho e hỏi thêm xịt các loại thuốc này bao lâu thuốc mới bay hết. Vì nhà e nuôi khá nhiều chó, nếu e xịt thuốc vào ban đêm sáng hôm sau thả chó ra ngoài sân có an toàn ko ? Vì chó hay chạy giỡn trong vườn e sợ tụi nó ăn bậy bạ sẽ trúng độc chết.
Cám ơn anh !

thichchanrau

Vậy e có thể xịt thuốc tiền này mầm xong khoảng 1 tuần sau mới gieo hạt giống thì hạt có nảy được ko a ?
Nhân tiện anh cho em hỏi nhà e nuôi nhiều chó. Nếu e đợi đêm nhốt hết chó rồi xịt. Sáng hôm sau thuốc còn độc ko ? Vì chó hay đùa giỡn nên e sợ sáng hôm sau thả nó ra tụi nó chạy giỡn rồi ăn những thứ bậy bạ trong sân sẽ làm
Mình nghĩ là không nảy mầm, vì thuốc nó còn lưu lại trên lớp đất mặt, ngăn không cho hạt cỏ nảy mầm.
Còn thuốc có độc hay không thì chắc là có, nhưng nồng độ quá nhỏ (100ml/ha) thì có lẽ cũng ko sao. Chắc ăn nhất là nhốt chó vài ngày rồi thả.
Bạn có thể làm theo cách này, tuy hơi mất công và thời gian: Tưới hoặc chờ mưa khu vực cần trồng, đợi hạt cỏ nảy mầm thì xịt glyphosate. Lặp lại vài lần thì cũng đỡ được kha khá cỏ.

Cám ơn anh đã nhiệt tình hướng dẫn. Anh cho e hỏi thêm cây nho rừng hình số của e có cách nào diệt được tận gốc ko ? Em thấy nó có mặt khắp vườn em, đã cố gắng lần theo rễ nó dưới mặt đất nhưng quá dài nên chỉ nhổ được một nhánh nhỏ.
Mong nhận được thêm thật nhiều sự chia sẻ cuả các bác.

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH