Xin được tư vấn!! -Cây lâm nghiệp hiệu quả kinh tế cao

• Thread starter Tankun
  • Ngày gửi
Kính chào
Xin cho hỏi: tôi hiện đang có 1 miếng đất vườn ở Sadec (Đồng tháp), đang trồng cây nhãn, không có thu hoạch đáng kể. Vì không có người chăm sóc thường xuyên, nên tôi muốn trồng cây để lấy gỗ .
Vậy xin được hỏi ý kiến của các chuyên gia tôi nên trồng cây gì,mật độ cây giống, khoảng bao lâu thì có thể thu hoạch? Trước đây ông nội tôi đã từng trồng mấy cây sao, dầu...lấy gỗ.
Xin chân thành cám ơn mọi ý kiến phản hồi.

hơn 10 năm chắc gốc to lắm hả bác. gia tài đó bác ơi >> em nghĩ vậy nhé bác đi bán mấy cái gốc cây đó đi >> cây ăn trái làm cây công trình trồng trang trí sân vườn cũng dc mua với giá cao lắm đó bác không biết cây nhà bác hoành bao nhiu với lại dáng có đẹp ko. nếu dc giá chắc cũng có nhiều người mua cho bác chứ đừng chặt bỏ phí lắm ạ.
===============
Bác muốn trồng cây mới, phá đi mấy gốc cây cổ thụ thụ rất lãng phí. Bác xem thử ý của Bác chtoantr là đúng đó. Vì hiện nay nhu cầu trồng cây Đại thụ rất ưa chuộn. thân

giá cây giống sưa tôi mua chỉ có 7000 thôi, làm gì đến 25000, trồng hông thì nghe đâu lãi cao nhưng mới quá tui chưa dám thử, cứ trồng xà cừ đi, 1 ha 625 cây, sau 10 năm tui bán được 8 triệu 1 cây => 1 ha cho 5 tỉ lận đó.
---------------
Tui nghe đâu cây sưa 15 tuổi bán 50-60 triệu, 1 ha bạn trồng 1000 cây sau 15 năm bạn có 50-60 tỉ, kô biết có đúng kô hay bịa chuyện để câu khách nữa

Last edited by a moderator:
Cám ơn bác ducanh123hg. Em đang tìm hiểu tài liệu trồng, chăm sóc cây xà cừ ạ.

giá cây giống sưa tôi mua chỉ có 7000 thôi, làm gì đến 25000, trồng hông thì nghe đâu lãi cao nhưng mới quá tui chưa dám thử, cứ trồng xà cừ đi, 1 ha 625 cây, sau 10 năm tui bán được 8 triệu 1 cây => 1 ha cho 5 tỉ lận đó.
---------------
Tui nghe đâu cây sưa 15 tuổi bán 50-60 triệu, 1 ha bạn trồng 1000 cây sau 15 năm bạn có 50-60 tỉ, kô biết có đúng kô hay bịa chuyện để câu khách nữa
xin lỗi bác ducanh123! bac mua xà cừ ở đâu mà giá cao thế?
tui đang có 5ha xà cừ trồng 12 năm bác mua giup tôi đươc ko? tôi ban cho bác 8 trăm ngàn/cây thôi.

Những quy định của nhà nước về quản lý và bảo vệ lâm sản đều quy định cho gỗ rừng tự nhiên, Nhà nước khuyến khích việc trồng rừng, đặc biệt là trồng các loài gỗ quý mà tự nhiên đang dần cạn kiệt, tuy nhiên bạn phải đến Hạt Kiểm Lâm để được tư vấn về giống và hướng dẫn làm "chứng chỉ rừng" để rừng của bạn đến khi thu hoạch có nguồn gốc rõ ràng, thì mới được khai thác, buôn bán vận chuyển, không như các ý nêu là" không được trồng phía dưới. Nếu anh có thắc mắc gì hãy vào diễn đàn chuyên về Lâm nghiệp này http://tainguyenrung24h.forumotion.com/ chúng tôi sẽ giãi đáp kịp thời và nhanh chóng. Chào Anh.

Những quy định của nhà nước về quản lý và bảo vệ lâm sản đều quy định cho gỗ rừng tự nhiên, Nhà nước khuyến khích việc trồng rừng, đặc biệt là trồng các loài gỗ quý mà tự nhiên đang dần cạn kiệt, tuy nhiên bạn phải đến Hạt Kiểm Lâm để được tư vấn về giống và hướng dẫn làm "chứng chỉ rừng" để rừng của bạn đến khi thu hoạch có nguồn gốc rõ ràng, thì mới được khai thác, buôn bán vận chuyển, không như các ý nêu là" không được trồng phía dưới. Nếu anh có thắc mắc gì hãy vào diễn đàn chuyên về Lâm nghiệp này http://****************.forumotion.com/ chúng tôi sẽ giãi đáp kịp thời và nhanh chóng. Chào Anh.
Tks bác, nhưng sao mình click link mà không thấy trang diễn đàn? Bác check lại dùm!:confused:

Trồng Sưa không đơn giản

Theo mình biết, Sưa là loài cây cho lõi rất chậm. trồng hơn 10 năm chưa chắc có lõi, hoặc lõi nhỏ bằng cổ tay thì cũng chẳng dùng vào việc gì nên bán ko dc. Cây sưa có giá trị ở lõi của nó, chứ vỏ và giác thì đâu để làm gì. Mình có ý kiến vậy, có gì ko đúng mong các bác chỉ giáo.

trong cay tram huong di ban.mot hecta ban trong 2000 cay,khoang 8 nam khoan cay thuoc tao
tao tram vao ban khong duoi 1ty dau ban,(500k/cay)

co so tram huong phuong linh
phu lam-tan phu-dong nai
0938645144

Em đang tính trồng ít cây cho vui, Nhưng đến giờ này thực sự chả biết mua giống ở đâu.

bạn định trồng cây gì mới được chứ a.

Cây sưa ý ạ.
Cây giống chỗ nào cũng có nhưng em chả biết phân biệt đỏ hay trắng hay vàng. mà cũng chỉ trồng độ 100 cây thôi, nếu lỡ phải phá bỏ thì cũng đỡ tiếc.
Nói thật là em chả hiểu cái cây gỗ nó mọc cành nhánh , mà cứ lớn ầm ầm thế thì gỗ nó có tốt không? Người ta mua làm gì mà sốt thế không biết.

Gỗ sưa nó tốt ở lõi bạn a. bạn xuống chỗ bên kia cầu trung hà có vườn giống lớn lắm, hoặc xuống cty giống ba vì bạn a. nên chặt bỏ cành nhánh đi bạn ạ để 1 thân chính thôi.

Trồng cây gì, mình nên chất vấn bác Phát ???

+ Gỗ sưa thì đã rất "xưa" rồi.........
=>Tôi có thời gian rảnh rỗi và muốn đi đồng tháp 1 chuyến. Nếu bạn muốn tư vấn cụ thể thì chuẩn bị 1 ly cafe ngon.
Pm lại số đt 0974 106 000

trồng cây gì nuôi con gì bây giờ nhỉ. mình đang định đi trồng cây si ko biết có được không

Hihi. Trồng cây "si" chăm vất lắm bạn ơi, mất nhiều thời gian mà không có lợi về kinh tế, lại hay bị mất trộm nữa. Được cái giá cả ổn định.....hihi.

mà trước đây mình có trồng mấy cây sưa, lúc nhỏ nó như cái cần câu ấy, lớn mới thẳng. Giờ bị chặt trộm hết ráo.

Gỗ sưa gần như chỉ xuất khẩu duy nhất sang Tàu khựa. Mà giờ mình cũng không biết họ dùng vào việc gì mà giá lại cao ngất ngưởng như vậy. Chỉ phỏng đoán một số công năng của nó. Nghe mù mờ lắm. Tôi nghĩ nên trồng vài cây chơi chơi thì được. Chứ trồng trên quy mô lớn thì cũng coi chừng.

Gỗ sưa gần như chỉ xuất khẩu duy nhất sang Tàu khựa. Mà giờ mình cũng không biết họ dùng vào việc gì mà giá lại cao ngất ngưởng như vậy. Chỉ phỏng đoán một số công năng của nó. Nghe mù mờ lắm. Tôi nghĩ nên trồng vài cây chơi chơi thì được. Chứ trồng trên quy mô lớn thì cũng coi chừng.

Em đồng ý với bác này, cứ trồng chơi ít cây thôi. Nếu 20 năm nữa mà nó hết giá cao thì mình để cái lõi làm mấy cái chén chơi cũng đc.

Back