Xin được tư vấn thức ăn cho gà: Gà ăn hèm nấu từ rượu nếp?

• Thread starter khigia09
  • Ngày gửi
Nhà mình có nuôi gà và truyền thống gia đình mình là nấu rượu nếp? Gần 100 con gà 4 tháng tuổi và 150 con gà con mới đẻ gần 3 tuần tuổi

Mình muốn giảm chi phí thức ăn cho gà bằng cách cho gà ăn hèm nấu từ rượu nếp với mong muốn là làm giảm chi phí thức ăn cho gà. Nhưng hàng xóm nhà mình thì nói là cho gà ăn hèm nấu từ rượu nếp sẽ làm gà bị nóng dẫn đến khô đít và chết, nguyên nhân là hèm nấu từ rượu nếp và các chế phẩm làm từ nếp thì rất nóng cho gà?

Cho mình hỏi mình có tác hại gì từ việc cho gà ăn hèm làm từ rượu nếp không? Với lại là có nên cho gà ăn thức ăn công nghiệp suốt hay thóc suốt hay không, mình không giỏi trong việc chế biến thức ăn cho gà

Cám ơn anh em trong hội chăn nuôi gà đã tư vấn giúp mình

Hèm thì em không rõ, nhưng mà nuôi gà mà cho ăn thức ăn công nghiệp suốt thì gà không ngon, mà thường hay yếu, dễ mắc bệnh. Nếu nuôi cho ăn thóc không thì gà ngon nhưng không hiệu quả kinh tế.
Bác thử đa dạng thức ăn của gà xem, vẫn cho thức ăn công nghiệp, cho gà ăn ngô, có ốc bươu cho ốc bươu, nấu với bèo, dọc khoai.... Đến thời điểm sắp bán gà thịt bác ngưng giảm dần thức ăn công nghiệp, và ngô chuyển sang thức ăn thô, thóc, gạo... Gà sẽ ngon hơn. Trước em có nuôi 50 con bán tết làm như này. Gà ăn vẫn khá ngon. Bán cũng được giá

Nhà mình có nuôi gà và truyền thống gia đình mình là nấu rượu nếp? Gần 100 con gà 4 tháng tuổi và 150 con gà con mới đẻ gần 3 tuần tuổi

Mình muốn giảm chi phí thức ăn cho gà bằng cách cho gà ăn hèm nấu từ rượu nếp với mong muốn là làm giảm chi phí thức ăn cho gà. Nhưng hàng xóm nhà mình thì nói là cho gà ăn hèm nấu từ rượu nếp sẽ làm gà bị nóng dẫn đến khô đít và chết, nguyên nhân là hèm nấu từ rượu nếp và các chế phẩm làm từ nếp thì rất nóng cho gà?

Cho mình hỏi mình có tác hại gì từ việc cho gà ăn hèm làm từ rượu nếp không? Với lại là có nên cho gà ăn thức ăn công nghiệp suốt hay thóc suốt hay không, mình không giỏi trong việc chế biến thức ăn cho gà

Cám ơn anh em trong hội chăn nuôi gà đã tư vấn giúp mình
Bạn gõ vào mục Tìm Kiếm cụm từ CÔNG THỨC TỰ PHỐI TRỘN THỨC ĂN CHO GÀ để nắm chắc nhu cầu THÀNH PHẦN, CHẤT, LƯỢNG thức ăn cho từng loại gà,từng tuổi gà.Trên cơ sở đó bạn xây dựng tỷ lệ phối trộn cho phù hợp chủng loại nguyên liệu hiện có.
Về hèm rượu, rất tốt và giảm giá thành.Tuy nhiên,bạn nên trộn hèm với các nguyên liệu khác như cám bắp,cám gạo,rau,bèo,ốc bươu vàng,cá tạp...rồi ủ trong thùng kín chừng 24 h,sẽ có hỗn hợp thức ăn thơm ngon bổ dưỡng, giàu men vi sinh,tốt cho đường ruột của gà.Tỷ trọng hèm bia (quy ra vật chất khô) chừng 15_20% tổng lượng thức ăn thì không lo gà bị "nóng"
Theo kn của tôi Trộn 10 kg thức ăn cho 100 gà thịt ở tháng thứ 3 ăn trong một ngày sẽ là:
_Bắp xay bể: 3 kg
_Cám gạo. : 2. kg
_Thóc. 1 kg
_Hèm rượu. : 2. kg. = 6-8 kg ướt
_Rau ,bèo ,giá đậu. 0,5 kg. = 2 kg ướt
_Bột cá khô. 1. Kg
_Bột đậu nành. 0,5.Kg
_Premix khoáng
_Premix vitamine
Bạn có thể áp tỷ lệ đạm thô cho từng loại nguyên liệu rồi gia giảm trọng lượng mỗi thứ sao cho cân đối phù hợp.

Back