xin được tư vấn: trồng xen chanh không hạt với Sưa đỏ có khả thi không a!

• Thread starter quehuongdongtrach
  • Ngày gửi
nhà em có 300m2 đất vườn. Em đang định trồng Sưa đỏ xen chanh Limca liệu có khả thi không ạ? xin được lĩnh hội ý kiến của mọi người ạ! xin chanh thành cảm ơn!

Đất ít thế bạn, bấy nhiêu đó đủ nhéc kẻ răng. Nhà mình trồng chanh bông tím, có trồng thử 1 cây không hạt to chà bá lửa rồi mà vẫn chưa có trái, còn chanh bông tím thỳ trái đặc cây. Mà sao bạn khôg trồng 1 loại cây thôi đất ít mà ham trồng nhjều thế. Chanh của mình cây nào gần cây xoài,cây dừa là bị hút lớn khôg nỗi.

cảm ơn bạn 9xkhoinghiep.đất đai chật chội nhưng thấy gì cũng muốn làm.vì thế mới xin ý kiến của những bực tiển bối chỉ giáo....!

Cây chanh rất cần ánh sáng để có thể ra hoa dễ dàng, nếu trồng xen cây khác thì thiếu ánh sáng, cây chanh sẽ không có trái hoặc ít trái. Mặt khác nếu thiếu sáng thì trái chanh sẽ không có màu xanh đậm rất khó bán được giá cao!

Trồng Xen phải hiểu nguyên tắc:
*
Trồng xen trên ruộng:
Tận dụng ánh sáng khi cây còn nhỏ, tán lá chưa che hết đất.
Khi cây lớn lên, tán che phủ lên nhau, thì thời gian trồng
xen chấm dứt.
Ví dụ đầu xuân sau Tết trồng Mía, hay gieo Ngô (Bắp) thì
cũng gieo Đậu (đỗ tương, đỗ đen, đỗ xanh). Cứ một hàng Bắp
thì một hàng Đậu. Vài tháng sau Đậu chín, thì Ngô cũng cao
hơn Đậu, và bắt đầu che phủ Đậu, bắt đầu xen lá vào nhau.
Khi Đậu lớn lên, không che phủ Bắp, không ảnh hưởng Bắp lớn
lên, nhưng che phủ đất, giữ ẩm cho đất, và che cỏ không cho
mọc lên, đỡ công làm cỏ. Cây đậu băm ra, nuôi bò, heo tốt.
*
Trồng xen trên vườn:
Dưới gốc cây lâu năm, có thể trồng những cây chịu bóng rợp,
ví dụ nhu Phong Lan.
*

Trồng Xen phải hiểu nguyên tắc:
*

*
Trồng xen trên vườn:
Dưới gốc cây lâu năm, có thể trồng những cây chịu bóng rợp,
ví dụ nhu Phong Lan.
*
không hiểu bác hỏi ai hay cứ cop trên gu gồ mà paste ra thế?,bác trả lời chẳng ăn nhập gì với câu hỏi cả,bạn ấy hỏi cây chanh mà bác đi nói phong lan chịu bóng rợp rồi bảo trồng dưới tán cây???
nếu mà cây chanh trồng dưới bóng cây thì nên treo võng nằm ngủ có khi còn khỏe hơn ^^!
bạn không nên trồng sưa nữa,đến khi bạn bán được sưa chắc không có giá nữa đâu. đừng chạy theo phong trào.nên trồng chanh thôi,nhưng 300m2 chắc chỉ trồng đủ chanh đem ra chợ bỏ sỉ cho mấy bà bán rau thôi,mà một hai bà chứ nếu nhiều chắc không đủ cung cấp ^^!

Back