• Xin giúp đỡ trồng rau thủy canh

Thảo luận trong 'Rau màu' , 20/3/16

1. tranlonghm1981 Học làm nông dân

Mình trồng thử nghiệm vài chục chậu rau thủy canh, loại cải ngọt đuôi phụng. Loại này dễ nảy mầm nhưng sao khó trồng quá.
      Mình trồng lên đc khoảng 2-3cm thì cây chết : thân cây ốm lại xong ngã ra chết; cây vẫn bình thường nhưng rìa lá chuyển sang màu tím tím cái là vài ngày sau cũng chết .
      Xin hỏi nó bị làm sao ? Làm sao khắc phục cái này được ?
      Xin cám ơn !

Đang tải...
    2. vunguyen2803

vunguyen2803

Bạn trồng thủy canh hả, bạn mua dung dịch ở đâu, hay dùng loại cho cây cảnh, bạn tự pha hay sao?. Mình không nhầm thì cây chết là do ngộ độc dinh dưỡng (nồng độ dinh dưỡng quá cao, giống như bị bội thực vậy đó), bạn phải nói rõ cho dễ phân tích.

Last edited: 21/3/16
      DQKhanh thích bài này.
    3. TranDung_TanLong

TranDung_TanLong

em với bạn em cũng đang tính dồn vốn 70 củ trồng rau thủy canh,,,đất em có 2 sào, đầu ra thì bạn em có rồi...mà kinh nghiệm còn kém nên em cũng mong ở đây có bác nào am hiểu xin tư vấn giúp em với....

Hoangdao78 thích bài này.
    4. vunguyen2803

vunguyen2803

bàn muốn làm theo kiểu nào, bạn cần tư vấn gì, được mình sẽ giúp bạn. Thân.

5. tranlonghm1981

tranlonghm1981 Học làm nông dân

mình mua dung dịch thủy canh của cty GWall ( đung dịch Hidro Green ) loại dùng cho cây ăn lá. Hạt giong thì mua của cty Trang Nông.
      Mình gieo hạt trong giỏ, giá thể là trấu, hạt nảy mầm rất tốt, tuy nhiên khi lên cao được tầm 2-3cm thì chết.
      Đợt gần đây nhất là cây tự ngã, chết. Mấy lần trước thì mép lá chuyển sang màu tím rồi chết.

6. vunguyen2803

vunguyen2803

Bạn trồng thủy canh tĩnh hay hồi lưu, nếu dùng giá thể là trấu không là không được rồi, rễ không bám vào được ,rễ bị ngập vào nước không "thở" được ngạt và chết, bị trương nước nên dễ ngã do thân không cứng. Còn về dung dịch thì mình ko dám nhận xét. Bạn theo dõi nồng độ dd thủy canh thế nào, họ không hướng dẫn cho à.

7. TranDung_TanLong

TranDung_TanLong

em muốn theo kiểu canh tĩnh bác ạ.......

8. tranlonghm1981

thủy canh tĩnh bạn à, vậy giá thể thường dung là gì bạn ? xơ dừa với vỏ đậu có được không? DUng dịch thủy canh thì mình pha theo hướng dẫn trên bao bì

9. vunguyen2803

vunguyen2803

Nếu 2 sào làm thủy canh tĩnh mà để thương mại thì mình khuyên không nên làm.
      --- @ 23/3/16, Original Post Date: 23/3/16 ---
      Giá thể xơ dừa được bạn, thùng bên trong phải phủ màu đen để rễ phát triển mạnh nhé. Từ phần rễ tới gốc của cây phải chừa 1 khoảng không cho rễ " thở", canh mực nước và lượng dinh dưỡng mà bù vào theo mức không ngập hoàn toàn rễ là dc. Còn do dung dịch hay không thì mình ko nhận xét dc. Cải tiển xem sao, nếu được bạn chụp mình các hình , giá thể, thùng chứa, cây, nơi đặt nói chung chung khó giúp kỹ dc.

rausach_thuycanh, DQKhanhThuy-canh thích bài này.
    10. tranlonghm1981

cám ơn bạn, mình làm thử lần 3 xem sao :) , bạn có trồng thủy canh không? loại dung dịch bạn dung của cty nào vậy ?

11. TranDung_TanLong

TranDung_TanLong

tại sao vậy bác....