Xin giúp đỡ trồng rau thủy canh

ngochai1992

Lữ khách
Ồ gặp đồng hương rồi.

xin gửi cho bạn 1 số link xem tham khảo nhé mình nghĩ se giúp bạn vừa làm đẹp hơn mà cũng hiểu rõ hơn. Do mình đang bận dự án riêng, nếu có dịp mời bạn đồng hương tham quan vào tháng 8 nhé.
Link xem mô hình.
.

Link thiết kế khoan lỗ cho đẹp.
.

link tạo ống nhánh ra cho trụ đứng.
.

Bạn nhớ sắp xếp hình zíc zắc để vừa tiết kiệm nước và đảm bảo không thiếu hụt. Chúc bạn thành công.
Mình cũng ở bình thuận. Mong được giúp đỡ. 01652911692

P

PVH

Guest
Chào các bạn,

Tôi là GV Học viện NNVN, tốt nghiệp TS tại ĐH Wageningen, Hà Lan.

Tôi đã chạy thử nghiệm thành công mô hình thủy canh sinh thái: dinh dưỡng từ rác thải sinh hoạt (compost tea), bổ sung thêm NPK khoáng. Một số khác biệt về dàn thủy canh sinh thái, so với thủy canh hiện tại:

1. Đầu ống mở (bởi vậy dễ sửa chữa, nếu xảy ra rò rỉ, điều chỉnh mực nước theo yêu cầu phát triển của cây).

2. Bơm gián đoạn (hiện đang chạy 8h bơm/ngày. Công suất bơm 50W, bởi vậy tiết kiệm điện). Nếu thiết kế dàn dạng chữ A, hoặc dàn trên mặt phẳng, bơm có thể đáp ứng cho diện tích thủy canh khoảng 20m2 (dàn của tôi thiết kế theo hình tháp, DT: 6 m2, tuy nhiên độ dài ống khác nhau giữa các tầng cây --> hạn chế khả năng mở rộng DT/công suất bơm).

3. Có thể giâm cành trực tiếp trong hệ thống (đã thử: mùng tơi, ngót nhật, một số cây cảnh). Cành giâm ra rễ (khoảng 1cm) sau 01 tuần-10 ngày).

4. Trồng song song nhiều loại cây, theo yêu cầu. Hiện chúng tôi đang thử: mùng tơi, ngót nhật, rau muống, xương xông, diếp cá, một số cây hoa. Kết quả tốt.

Để biết thêm thông tin, vui lòng truy cập: www.nongnghiepsangtao.net (website đang cập nhật).

Cảm ơn bạn đã quan tâm.