Xin giúp đỡ tư vấn khởi nghiệp từ nuôi lợn

• Thread starter uh_anhdoiem
  • Ngày gửi
Cháu 24 tuổi ở Thái Nguyên, là một kỹ sư cơ khí mới ra truờng hồi tháng 4 năm nay nhưng đã đi làm được gần được một năm trên Hòa Bình.Tuy được các anh chị, bố mẹ động viên cố theo nghề đã học nhưng cháu vẫn nuôi mộng làm giàu từ nông nghiệp. Giờ cháu quyết định về quê làm trang trại chăn nuôi lợn. Phần vì xin việc khó, phần không thấy yêu nghề. Vậy mong các bác, chú, anh, chị tư vấn giúp cháu một số vấn đề được không ạ.
- Diện tích đất vườn nhà cháu khoảng: 3600 m² trong đó có 300 m² diện tích đất ở và 360 m² diện tích đất ao. Cháu định bước đầu xây dựng chuồng trại với 20 heo nái và khoảng 50 lợn thịt. Cháu có một số thắc mắc như thế này:
+ Số vốn đầu tiên để xây dựng chuồng trại, giống 10 nái sơ bộ là bao nhiêu ? Có thể giúp cháu, cho cháu xin sơ đồ một trang trại cỡ nhỏ để cháu tham khảo không ạ?
+ Xử lý nước thải cho từng đó vật nuôi như thế nào để tối ưu. Vì hiện tại cháu có tìm hiểu sơ qua một số trang trại nhưng rất ô nhiễm, như vậy sẽ không thể phát triển lâu dài được.
Cháu còn thiếu kinh nghiệm, hiểu biết, còn có lưu ý gì khi bắt đầu không ạ?
Mong các chú, bác, anh chị tư vấn giúp. Cháu cảm ơn nhiều.

Last edited by a moderator:
Haizzzz bác xui rồi thế mới nói, mình lên kế hoạch 4 tháng nay mà giấy phép còn chưa xong đây. Nhà bác ở bác ko nên nuôi tại nhà bác nên đi kiếm miếng đất phù hợp mà đầu tư sẽ dễ vay hơn và sẽ có cách để vay. Để nếu có rủi ro là mình sẽ mất cao lắm 10% thậm chí 1%(tiền xăng cộ và nước non). Có 200tr lập kế hoạch đầu tư 800 viết phóng lên 1ty 1ty1 vay 800-900 dùng chính số tiền 800 900 đó mà làm 200 vốn cất đi mà phòng thân. Làm càng kĩ thuật cao tốn kém nhưng bó đã đi vào chuẩn là nó nhẹ cho bác. Ngân hàng ko cần bác có tiền cần bác làm tiền đẻ ra tiền, chỉ cần đi vay 1 lần làm ra hiệu quả thì lần 2 3 4 mún sao cuzng dc. Lần 1 kinh doanh thất bại thì uy tín mất lần 2 sẽ hơi khó chút. Bác làm lớn mấy cty sẽ tư vấn giúp. Mất 200 hơi uổng. Ráng dành dụm lại đi năm nay là năm ưu đãi ngành nông nghiệp nhìu gói ngân hàng ưu đãi đừng bỏ cuộc
Mình chưa hiểu nếu vay ngân hàng để mở trang trại thì làm ntn, mình đang định cầm sổ đỏ để vay 100tr ( 2 sổ) ngân hàng nào cho vay nhiều và thủ tục ntn bạn hướng dẫn giúp mình

Mình chưa vay ngân hàng, tại đó là đất ở có sổ đỏ nên mình bắt buộc phải đầu tư kè bờ và tâng nền.. Tiền đó là vốn sau khi mình cưới vợ trước tết, giờ nhìn khu truồng chỉ muốn đập mẹ nó đi, hix
Bạn xây kiểu gì mà muốn đập nó đi. Mình đang xây một cái 9mx25m mà chưa biết kiểu nào cho ôn. Bạn nói mấy cái sai của bạn để mình rút kinh nghiệm được không.

Bạn xây kiểu gì mà muốn đập nó đi. Mình đang xây một cái 9mx25m mà chưa biết kiểu nào cho ôn. Bạn nói mấy cái sai của bạn để mình rút kinh nghiệm được không.
Bác dự tính nuôi heo nái hay chỉ thịt. Bác xây sao lựa hướng, xem gió hướng nào, xây sao mà vệ sinh thuận tiện nhất. Cụ thể vốn bác bao nhiu cứ quăng lên bà con "chém gió" kinh nghiệm cho

Bác dự tính nuôi heo nái hay chỉ thịt. Bác xây sao lựa hướng, xem gió hướng nào, xây sao mà vệ sinh thuận tiện nhất. Cụ thể vốn bác bao nhiu cứ quăng lên bà con "chém gió" kinh nghiệm cho
Cái đó mình nuôi heo nái, heo thịt từ từ xây. Mình tính nuôi 20 nái nhưng bắt trước 2 con về nuôi lấy kinh nghiệm tại mình chưa có tí kinh nghiệm nào. Vốn thì mình ít lắm đầu tư vào đào ao vượt nền gần hết rồi. Giờ mình cứ làm cái chuồng với nền trước cũi lồng mình mua máy hàn với máy cắt về tự làm.

1, em chỉ làm dốc chứ ko làm rảnh thoát nước( nghe lời khuyên của các cụ bảo làm dốc 1 chút là đk chứ làm rảnh bẩn hơn)
2, em làm 5,5 * 23m mà làm truồng 1 dãy dẫn đến chiều sâu truồng dài khó quét dọn , em chia làm 4 ô ( mỗi ô dài 4m) dành nuôi lợn thịt thì ko vấn đề dự đinh phần còn lại làm truồng nuôi 4 nái nhưng chưa có nái nên em thả gà và để cám. Giờ gà trống chuẩn bị bán nhưng gà mái e muốn để đẻ trứng, với lại chiều sâu truồng hơn 4m ( thì em thấy lãng phí quá) ko phù hơp vs ý định chăn nuôi của em

Cái đó mình nuôi heo nái, heo thịt từ từ xây. Mình tính nuôi 20 nái nhưng bắt trước 2 con về nuôi lấy kinh nghiệm tại mình chưa có tí kinh nghiệm nào. Vốn thì mình ít lắm đầu tư vào đào ao vượt nền gần hết rồi. Giờ mình cứ làm cái chuồng với nền trước cũi lồng mình mua máy hàn với máy cắt về tự làm.
Bành tẹt thẳng ra đi bác vốn ít cụ thể là bao nhiu để xem chia sẻ cho. Thực ra thì bác nuôi 2 con với 10 con công chăm sóc cũng như nhau. Bác nuôi 20 con đến cty lớn nó tư vấn giúp bác nắm trc, heo chít ngừa đầy đủ lai lịch rõ ràng. Mua nhìu thì giá ưu đãi hơn. Còn mua heo nái 80kg nuôi vài tháng để quen môi trường tg đến lúc cho phối moi hieu qua. Thời đại ngày nay hiện đại cứ chuẩn bị tham khảo đầy đu kn rồi tới cty lớn tham khảo. Nuôi nái cũng phải xây chuồng thịt. Đôi khi bác nên dành dụm thêm chút ít rồi vay ngân hàng làm kĩ thuật cao chút. Bác càng làm thấp thì rủi ro càng cao. Bác nhắm thử nghiệm đủ sức bao nhiêu lần.

1, em chỉ làm dốc chứ ko làm rảnh thoát nước( nghe lời khuyên của các cụ bảo làm dốc 1 chút là đk chứ làm rảnh bẩn hơn)
2, em làm 5,5 * 23m mà làm truồng 1 dãy dẫn đến chiều sâu truồng dài khó quét dọn , em chia làm 4 ô ( mỗi ô dài 4m) dành nuôi lợn thịt thì ko vấn đề dự đinh phần còn lại làm truồng nuôi 4 nái nhưng chưa có nái nên em thả gà và để cám. Giờ gà trống chuẩn bị bán nhưng gà mái e muốn để đẻ trứng, với lại chiều sâu truồng hơn 4m ( thì em thấy lãng phí quá) ko phù hơp vs ý định chăn nuôi của em
Ừ có vẻ không ổn, cái vụ nuôi gà với heo như thế cũng không ổn nữa. Mình thấy làm chuồng càng nhiều dãy thì càng giảm được chi phí. Cái chuồng cũ của bạn có thể sửa lại được mà xây thêm 1m mỗi bên hoăc 2m một bên sao cho phù hợp rồi tách chuồng thành 2 dãy thế là ok đỡ phải đập đi.
Bác ơi đập hết rồi lại xây lại thôi mà. Mà bác cho cháu hỏi cái này: Cháu tính đi theo đường heo sạch thì nái nào phù hợp. Cháu tính tự mua lúa ngô khoai sắn về phối thức ăn rồi ủ mem vi sinh chứ không nuôi cám công nghiệp.
Bành tẹt thẳng ra đi bác vốn ít cụ thể là bao nhiu để xem chia sẻ cho. Thực ra thì bác nuôi 2 con với 10 con công chăm sóc cũng như nhau. Bác nuôi 20 con đến cty lớn nó tư vấn giúp bác nắm trc, heo chít ngừa đầy đủ lai lịch rõ ràng. Mua nhìu thì giá ưu đãi hơn. Còn mua heo nái 80kg nuôi vài tháng để quen môi trường tg đến lúc cho phối moi hieu qua. Thời đại ngày nay hiện đại cứ chuẩn bị tham khảo đầy đu kn rồi tới cty lớn tham khảo. Nuôi nái cũng phải xây chuồng thịt. Đôi khi bác nên dành dụm thêm chút ít rồi vay ngân hàng làm kĩ thuật cao chút. Bác càng làm thấp thì rủi ro càng cao. Bác nhắm thử nghiệm đủ sức bao nhiêu lần.
Tổng cộng mình có 300 ném vào cái ao 120 roi, xây nhà ở với điện đóm hết 40, hàng rào hết 20... còn lại tầm 100. Mình tính đủ xây với đổ bê tông nền. Trong chuồng mình từ từ làm, mình hàn bằng sắt 100%.

Ừ có vẻ không ổn, cái vụ nuôi gà với heo như thế cũng không ổn nữa. Mình thấy làm chuồng càng nhiều dãy thì càng giảm được chi phí. Cái chuồng cũ của bạn có thể sửa lại được mà xây thêm 1m mỗi bên hoăc 2m một bên sao cho phù hợp rồi tách chuồng thành 2 dãy thế là ok đỡ phải đập đi.

Bác ơi đập hết rồi lại xây lại thôi mà. Mà bác cho cháu hỏi cái này: Cháu tính đi theo đường heo sạch thì nái nào phù hợp. Cháu tính tự mua lúa ngô khoai sắn về phối thức ăn rồi ủ mem vi sinh chứ không nuôi cám công nghiệp.

Tổng cộng mình có 300 ném vào cái ao 120 roi, xây nhà ở với điện đóm hết 40, hàng rào hết 20... còn lại tầm 100. Mình tính đủ xây với đổ bê tông nền. Trong chuồng mình từ từ làm, mình hàn bằng sắt 100%.
Khổ 1 cái là mình làm chiều cao 2 tường có 2m (nóc cao 3m) giờ mà ra thêm 2m là ok nhưng mà cái 2m đó nếu mình đưa thêm mái ra thì sẽ thấp và chắn hết gió của dãy trong. Mà làm lại mái thì cũng chả khác nào đập đi làm lại :) ( chắc bác hiểu truồng trại tường ít mái nhiều)

Bác ơi bac có tiền như mấy comment e nểu trên, đôi khi bác bỏ 300tr xây nuôi ko thắng nhưng người có 100 vây 600-700 ngươi ta nuôi giàu lên. Bác cân nhắc đầu tư kĩ thuật hệ thống chuồng trại đừng bỏ phí tiền 1 cách vậy. 100tr ko ít đâu vay lớn mà làm có thua cũng mất 100 hoặc ko mất 100(đọc cac comment tren) làm ko tới mất toi phí. Cái chuồng trani nó suốt đời khấu hao ko bao nhiêu đâu đừng tiếc.
Khổ 1 cái là mình làm chiều cao 2 tường có 2m (nóc cao 3m) giờ mà ra thêm 2m là ok nhưng mà cái 2m đó nếu mình đưa thêm mái ra thì sẽ thấp và chắn hết gió của dãy trong. Mà làm lại mái thì cũng chả khác nào đập đi làm lại :) ( chắc bác hiểu truồng trại tường ít mái nhiều)
Mái làm bằng gì ko nâng mái dc sao bác

Trại 125 nái mình 1.7ha nhưng mình làm hiện đại vốn nhiều nhưng nó an toàn về sau. Các bác có thể vẫn giảm dc chi phí bằng cắt giảm rất nhìu thứ xây dựng nhưng tối thiểu cũng phải đạt dc mức an toàn đừng làm thấp quá rủi ro mất hết dành dụm

Bác ơi bac có tiền như mấy comment e nểu trên, đôi khi bác bỏ 300tr xây nuôi ko thắng nhưng người có 100 vây 600-700 ngươi ta nuôi giàu lên. Bác cân nhắc đầu tư kĩ thuật hệ thống chuồng trại đừng bỏ phí tiền 1 cách vậy. 100tr ko ít đâu vay lớn mà làm có thua cũng mất 100 hoặc ko mất 100(đọc cac comment tren) làm ko tới mất toi phí. Cái chuồng trani nó suốt đời khấu hao ko bao nhiêu đâu đừng tiếc.
Mình không tính làm luôn một phát. Mình làm từ từ vừa lấy kinh nghiệm vừa tìm cách bán thịt sạch ra thị trường lấy uy tín trước rồi từ từ nuôi nhiều theo nhu cầu. Chứ nuôi sạch rồi bán cho lái giá binh thường uổng lắm.

Mình không tính làm luôn một phát. Mình làm từ từ vừa lấy kinh nghiệm vừa tìm cách bán thịt sạch ra thị trường lấy uy tín trước rồi từ từ nuôi nhiều theo nhu cầu. Chứ nuôi sạch rồi bán cho lái giá binh thường uổng lắm.
Bác lo cho cái sản phẩm mình chăm sóc đạt tốt chất lượng. Nuôi heo nái khó nhưng chủ động dc về thị trương lên xuống. 125 e chỉ là bước đầu thử nghiệm e ko mất "1000 đồng" nào cả chỉ mất vài triệu xăng cộ và chi phí vặt ko đáng so với dự án và 2 năm mà đúng theo kế hoạch sẽ tăng 1000 nái. Bác đọc các comment trên và sâu chuỗi phương châm của mình. Bác có thể bắt đầu 20 và 3-5 sau lên 100-200 là bt. Và heo bán ra thì bán cho thị trường lò mổ, nếu tỉnh bác nhỏ ko đủ nhu cầu bác buộc phải bán lái thôi để đưa ra tỉnh khác thị trường tốt hơn. Lái lò gì cũng vậy bác nhiu đó ko si nhê gì công ty lớn cả mấy chục ngàn con heo. Nên luôn ng dân ko chủ động bỏ chuồng này nọ trong khi đó nhà nước khuyến cho vay làm kĩ thuật cao. Ngại thì bác cứ thử, bài toán bác thử vay và thử nuôi với vốn mình có. Bác cứ chọn nhé. Trc khi mình lập dự án nuôi heo mình ko tiền nên chỉ nghĩ là cây chanh bốn mùa, nuôi dê gà thỏ đủ thứ, nuôi gì nhỏ nhỏ, nhưng qua mỗi tháng đọc cả trăm topic, nhiều tài liệu chọn con heo, mình ko có nghiệm gì cả, mình sẽ là người đầu tư quản lý đầu tư kĩ thuật sẽ đúc kết và học chuẩn bị trc kĩ. Bác có vài trăm củ là ko nhỏ đâu. Chúc bác thành công. E chi tư vấn đầu tư đén mức đó. Sau khi sắp toi thủ tục e ủi san ra xây e sẽ up hình trại e cho mọi người xem. E nói luôn ở đay cám ơn chú hoàng cam ranh nick nhoangcr chưa gặp chú biết chú nhưng 1 comment số đt giới thiệu greenfeed cháu rất hài lòng bên cách công ty làm việc. Dự đoán là sẽ thành công 99%, sẽ sớm gặp chú moi nhậu 1 bữa.

Mình ko chém gió đâu, viết dài nói chung mình chưa kinh nghiệm gì về nông nghiệp cả nhưng mình có tâm huyết nên đầu tư và suốt mấy tháng qua nc với cty chăn nuôi, hội thảo cuzng chả học dc gì nhìu cũng như kinh nghiệm nuôi nhưng kinh nghiệm đầu tư thì học dc quá nhiều để có lợi nhuận

Last edited by a moderator:
Bác lo cho cái sản phẩm mình chăm sóc đạt tốt chất lượng. Nuôi heo nái khó nhưng chủ động dc về thị trương lên xuống. 125 e chỉ là bước đầu thử nghiệm e ko mất "1000 đồng" nào cả chỉ mất vài triệu xăng cộ và chi phí vặt ko đáng so với dự án và 2 năm mà đúng theo kế hoạch sẽ tăng 1000 nái. Bác đọc các comment trên và sâu chuỗi phương châm của mình. Bác có thể bắt đầu 20 và 3-5 sau lên 100-200 là bt. Và heo bán ra thì bán cho thị trường lò mổ, nếu tỉnh bác nhỏ ko đủ nhu cầu bác buộc phải bán lái thôi để đưa ra tỉnh khác thị trường tốt hơn. Lái lò gì cũng vậy bác nhiu đó ko si nhê gì công ty lớn cả mấy chục ngàn con heo. Nên luôn ng dân ko chủ động bỏ chuồng này nọ trong khi đó nhà nước khuyến cho vay làm kĩ thuật cao. Ngại thì bác cứ thử, bài toán bác thử vay và thử nuôi với vốn mình có. Bác cứ chọn nhé. Trc khi mình lập dự án nuôi heo mình ko tiền nên chỉ nghĩ là cây chanh bốn mùa, nuôi dêthỏ đủ thứ, nuôi gì nhỏ nhỏ, nhưng qua mỗi tháng đọc cả trăm topic, nhiều tài liệu chọn con heo, mình ko có nghiệm gì cả, mình sẽ là người đầu tư quản lý đầu tư kĩ thuật sẽ đúc kết và học chuẩn bị trc kĩ. Bác có vài trăm củ là ko nhỏ đâu. Chúc bác thành công. E chi tư vấn đầu tư đén mức đó. Sau khi sắp toi thủ tục e ủi san ra xây e sẽ up hình trại e cho mọi người xem. E nói luôn ở đay cám ơn chú hoàng cam ranh nick nhoangcr chưa gặp chú biết chú nhưng 1 comment số đt giới thiệu greenfeed cháu rất hài lòng bên cách công ty làm việc. Dự đoán là sẽ thành công 99%, sẽ sớm gặp chú moi nhậu 1 bữa.
Ừ chúc thành công nha. Còn mình quyết định theo hướng thực phẩm sạch. Mình không làm mình heo mà cả cá và gà nên không làm như bạn được.

Ừ chúc thành công nha. Còn mình quyết định theo hướng thực phẩm sạch. Mình không làm mình heo mà cả cá và gà nên không làm như bạn được.
Hic ko hiểu dc từ thực phẩm sạch, mình đi xin giấy phép qua tới 6 cơ quan sở ban ngành để dc heo chất lượnv thực phẩm sạch. Haizzz ko biết định nghĩa heo thực phẩm sạch bác thế nào

Hic ko hiểu dc từ thực phẩm sạch, mình đi xin giấy phép qua tới 6 cơ quan sở ban ngành để dc heo chất lượnv thực phẩm sạch. Haizzz ko biết định nghĩa heo thực phẩm sạch bác thế nào
À cái này quen miệng nên nói thế. Ý mình là không dùng cám công nghiệp người ta bán từ các công ty mà mình tự phối thức ăn, không có hoocmon tăng trưởng trong đó. Ở nơi bạn mình không biết chứ ở mình ăn thịt nuôi cám công nghiệp với thịt nuôi theo cách mình nói nó khác nhau hoàn toàn về mùi và vị.

Mình chưa vay ngân hàng, tại đó là đất ở có sổ đỏ nên mình bắt buộc phải đầu tư kè bờ và tâng nền.. Tiền đó là vốn sau khi mình cưới vợ trước tết, giờ nhìn khu truồng chỉ muốn đập mẹ nó đi, hix
Xin gop 1 so y kien : tien luc nao cung thieu, cho du ban co rat nhieu tien cung k bao gio la du. Nhung gi ban da lam roi thi hay tan dung no 1 cach tot nhat ma ban co the, de k thay lang phi, de chung minh la ban thuc su gioi, de nguoi khac k noi dua rang ta bi khung ( xay roi dem di dap bo ). Tat ca chi la hoc phi thoi, biet tan dung loi the cua minh moi thanh cong, bo tien ra chua chac da duoc nhu y muon. Duc toc bat dat nha ban ^^, dung co dai gi ma vay ngan hang, chuon trai van con do, co heo la co tien

Mái làm bằng gì ko nâng mái dc sao bác

Trại 125 nái mình 1.7ha nhưng mình làm hiện đại vốn nhiều nhưng nó an toàn về sau. Các bác có thể vẫn giảm dc chi phí bằng cắt giảm rất nhìu thứ xây dựng nhưng tối thiểu cũng phải đạt dc mức an toàn đừng làm thấp quá rủi ro mất hết dành dụm
Bác ở đâu vậy? Nếu có time em đến tham quan đk ko ạ

e muốn mua 5 nái giống, mua ở đâu vậy các bác, e ở long an, mong các bác giúp, e đang lên kế hoạch khởi nghiệp
mua nái trại về thì chuong trại và thức ăn phải đáp ứng cho đủ nhu cầu của heo trại không nuôi kham khổ như heo ta được đâu. Heo trại họ nuôi trong chuồng kín nhiệt độ ổn định về mà nuôi chuồng hở phải tạo không khí mát mẻ mới dc còn không sẽ rất nhanh hỏng không bền nái nhanh loại thải.
Giá heo trại theo giá heo thị trường + tiền bản quyền

Bác ở đâu vậy? Nếu có time em đến tham quan đk ko ạ
Ninh hoà khánh hoà mình nuôi thành lập doanh nghiệp để xin các ưu đai đầu tư nên thủ tục có lâu. Hi vọng khoảng 1 tháng nữa sẽ ủi ra san lấp bây giờ là bãi đất trống 5ha thôi

Back