Xin giúp đỡ tư vấn khởi nghiệp từ nuôi lợn

• Thread starter uh_anhdoiem
  • Ngày gửi
Cháu 24 tuổi ở Thái Nguyên, là một kỹ sư cơ khí mới ra truờng hồi tháng 4 năm nay nhưng đã đi làm được gần được một năm trên Hòa Bình.Tuy được các anh chị, bố mẹ động viên cố theo nghề đã học nhưng cháu vẫn nuôi mộng làm giàu từ nông nghiệp. Giờ cháu quyết định về quê làm trang trại chăn nuôi lợn. Phần vì xin việc khó, phần không thấy yêu nghề. Vậy mong các bác, chú, anh, chị tư vấn giúp cháu một số vấn đề được không ạ.
- Diện tích đất vườn nhà cháu khoảng: 3600 m² trong đó có 300 m² diện tích đất ở và 360 m² diện tích đất ao. Cháu định bước đầu xây dựng chuồng trại với 20 heo nái và khoảng 50 lợn thịt. Cháu có một số thắc mắc như thế này:
+ Số vốn đầu tiên để xây dựng chuồng trại, giống 10 nái sơ bộ là bao nhiêu ? Có thể giúp cháu, cho cháu xin sơ đồ một trang trại cỡ nhỏ để cháu tham khảo không ạ?
+ Xử lý nước thải cho từng đó vật nuôi như thế nào để tối ưu. Vì hiện tại cháu có tìm hiểu sơ qua một số trang trại nhưng rất ô nhiễm, như vậy sẽ không thể phát triển lâu dài được.
Cháu còn thiếu kinh nghiệm, hiểu biết, còn có lưu ý gì khi bắt đầu không ạ?
Mong các chú, bác, anh chị tư vấn giúp. Cháu cảm ơn nhiều.

Last edited by a moderator:
Hiện tại bạn đang nuôi với số lượng bao nhiêu vậy?
hiện tại thì mình không có vì mình vừa xuất hết rồi, cuối tháng mình lại vào, mới lừa mình vào 1k, vì đất mình hơi hẹp chỉ vào được từng ấy thôi

hiện tại thì mình không có vì mình vừa xuất hết rồi, cuối tháng mình lại vào, mới lừa mình vào 1k, vì đất mình hơi hẹp chỉ vào được từng ấy thôi
Vầng! Mình cũng mới nuôi với ố lượng ít thôi

Cháu 24 tuổi ở Thái Nguyên, là một kỹ sư cơ khí mới ra truờng hồi tháng 4 năm nay nhưng đã đi làm được gần được một năm trên Hòa Bình.Tuy được các anh chị, bố mẹ động viên cố theo nghề đã học nhưng cháu vẫn nuôi mộng làm giàu từ nông nghiệp. Giờ cháu quyết định về quê làm trang trại chăn nuôi lợn. Phần vì xin việc khó, phần không thấy yêu nghề. Vậy mong các bác, chú, anh, chị tư vấn giúp cháu một số vấn đề được không ạ.
- Diện tích đất vườn nhà cháu khoảng: 3600 m² trong đó có 300 m² diện tích đất ở và 360 m² diện tích đất ao. Cháu định bước đầu xây dựng chuồng trại với 20 heo nái và khoảng 50 lợn thịt. Cháu có một số thắc mắc như thế này:
+ Số vốn đầu tiên để xây dựng chuồng trại, giống 10 nái sơ bộ là bao nhiêu ? Có thể giúp cháu, cho cháu xin sơ đồ một trang trại cỡ nhỏ để cháu tham khảo không ạ?
+ Xử lý nước thải cho từng đó vật nuôi như thế nào để tối ưu. Vì hiện tại cháu có tìm hiểu sơ qua một số trang trại nhưng rất ô nhiễm, như vậy sẽ không thể phát triển lâu dài được.
Cháu còn thiếu kinh nghiệm, hiểu biết, còn có lưu ý gì khi bắt đầu không ạ?
Mong các chú, bác, anh chị tư vấn giúp. Cháu cảm ơn nhiều.
E muốn mua heo nái siêu nạc ở nghệ an
bạn chưa có kinh nghiệm thì nên nuôi ít trước, rồi mới phát triển bầy đàn lên sl nhiều, xin hỏi khả năng cung cấp vốn hiện có của bạn là bao nhiêu. ở chỗ tôi, thì theo thông số bạn cho và kết quả bạn yêu cầu như sau
20 nái x 7tr = 140tr
50 thịt x 1tr3 = 65 tr
tiền thức ăn x 3 tiền giống
tiền xây chuồng trại cỡ 100tr
xử lý nc thải thì bạn xây hầm biogas và thải xuống ao nuôi cá,
Heo nái bác noi là heo bao nhiêu kg và giống heo gì vay ah
mua nái hậu bị của CP cân ký lên tính = giá heo thịt + 2 triệu chở tận nhà
1 heo nái ăn trung bình 3,5 kg 1 ngày= 40k 1 ngày
10 heo con nuôi tới xuất chuồng ăn trung bình ~ 22 triệu tiền cám
2 triệu tiền chở thì phải tùy vào gần xa chứ ah
không nên nuôi lợn nái hậu bị từ 10kg
vì trọng lượng đó trại giống họ không xuất,chỉ có ở ngoài trại nhỏ lẽ thôi
mà không phải cơ sở giống thì không có nái hậu bị đúng giống mà bạn cần
không đúng phẫm chất giống sinh sản thì không hiệu quả
mà giống trại lớn thì tiền bản quyền 1,5...2 triệu 1con còn trọng lượng thì tính theo gía heo thương phẫm
bạn nên mua giống có trọng lượng ...80...100kg thì sẽ nhanh sinh sãn
trong vòng 6 tháng sau thì bạn có đàn con nuôi thịt
bạn nên nuôi trước khoãng 5 nái hậu bị thôi
heo lên giống bạn phối 3 nái thương phẫm 2 nái máu york-land
lấy con f2 làm nái nền s sản
trong thời gian sau đó bạn chuẩn bị làm chuồng nuôi heo thịt
vốn ít không nên dàn trải nhiều
Con giống như bác nói thì có đảm bảo sẽ nái tốt không ah

E muốn mua heo nái siêu nạc ở nghệ an

Heo nái bác noi là heo bao nhiêu kg và giống heo gì vay ah

2 triệu tiền chở thì phải tùy vào gần xa chứ ah

Con giống như bác nói thì có đảm bảo sẽ nái tốt không ah
2 triệu là tiền bản quyền giống bạn ơi không phải tiền xe đâu

2 triệu là tiền bản quyền giống bạn ơi không phải tiền xe đâu
Tiền bản quyền có nghĩa là giống bảo đảm chất lượng tốt được bảo hành hay sao bác

A chị cho tôi hỏi tôi có đàn heo nuôi dược 2 tháng nay có mấy con bị đỏ da toàn thân vẫn ăn uống bình thường.goi thú ý tiêm mấy ngày ma vẫn không đỡ

A chị cho tôi hỏi tôi có đàn heo nuôi dược 2 tháng nay có mấy con bị đỏ da toàn thân vẫn ăn uống bình thường.goi thú ý tiêm mấy ngày ma vẫn không đỡ
Heo bạn chắc là heo lứa khoảng 40 kg, vào mùa mưa hay bị. Nếu bạn tự chích được thì tốt hơn là kêu thú y. Tui đưa thử phát đồ bạn tìm mua đúng thuốc là chích hết
Đầu tiên là mua chai thuốc gồm 2 hoạt chất enro và meloxicam ( hãng thuốc vemedim khoảng 80 ngàn/chai/100c ) kế là chai glukc ( marphavet ) sau nữa là chai anagin c ( rất rẽ hãng nào cũng có khoảng 25 ngàn ). Sáng chích enro+angin c chiều chích glucokc+anagin c. Nếu bạn ghi số kg thì tui ghi luôn liều lượng chích cho, heo rất dễ chích nên tập chích đừng kêu thú y. Mua thêm khoáng remix và men tiêu hoá về trộn vào thức ăn. Sau khi heo khỏi bệnh thì trộn giải độc gan và chích xỗ lãi nữa là hết. Bệnh này k bị hết đàn mà chỉ con nào sức đề kháng kém thì bị. Nếu phát hiện sớm thì chích 1 lần là hết

Heo bạn chắc là heo lứa khoảng 40 kg, vào mùa mưa hay bị. Nếu bạn tự chích được thì tốt hơn là kêu thú y. Tui đưa thử phát đồ bạn tìm mua đúng thuốc là chích hết
Đầu tiên là mua chai thuốc gồm 2 hoạt chất enro và meloxicam ( hãng thuốc vemedim khoảng 80 ngàn/chai/100c ) kế là chai glukc ( marphavet ) sau nữa là chai anagin c ( rất rẽ hãng nào cũng có khoảng 25 ngàn ). Sáng chích enro+angin c chiều chích glucokc+anagin c. Nếu bạn ghi số kg thì tui ghi luôn liều lượng chích cho, heo rất dễ chích nên tập chích đừng kêu thú y. Mua thêm khoáng remix và men tiêu hoá về trộn vào thức ăn. Sau khi heo khỏi bệnh thì trộn giải độc gan và chích xỗ lãi nữa là hết. Bệnh này k bị hết đàn mà chỉ con nào sức đề kháng kém thì bị. Nếu phát hiện sớm thì chích 1 lần là hết
Cảm ơn bạn đã tư vấn giúp mình bạn có thể viết chính xác tên thuốc để mình mua dễ dàng đúng thuốc

Cảm ơn bạn đã tư vấn giúp mình bạn có thể viết chính xác tên thuốc để mình mua dễ dàng đúng thuốc
Viết vậy mà còn chưa 9 xác nữa, ghi rõ hoạt chất và hãng thuốc luôn mà. Bạn ghi ra giấy rồi ra tiệm đưa người ta bán cho. Nếu mua enro của vemedim k có thì mua của vibac 330 ngàn 1 chai mà k có meloxicam. Mắc gấy 4 lần chai kia ^_^. Tui cho số có gì k hiểu thì alo 0915008178

Em thơm 27tuổi làm than ơ quảng ninh h cug co ước mo nuôi lon thoat nghèo ma chua co khinh nghiệm ve giống lon hau bi xin cac bac tu van giup em
Em co mat bang 400met gioi da xay duong song chuồng hau bi 100met va chuồng de cai sữa 130met va 5chuồng lon nuoi thit .h em con 220triệu muốn mua 20cp hau bi sap len giống va 1lon duc ma chua co choi nao bat giong xin cac ah chi nao biet chi giúp em em cam on nhieu
H
[Qááiăn ngày

Heo naí ăn ngày 3.5kg chắc tịt đẻ luôn
Hau bi chi an trung 2 den 2.2kg thoi luc heo mang thai giai don hai tang dan len gan ba kg gian doan ba gan de cho an it di

Em thơm 27tuổi làm than ơ quảng ninh h cug co ước mo nuôi lon thoat nghèo ma chua co khinh nghiệm ve giống lon hau bi xin cac bac tu van giup em
Em co mat bang 400met gioi da xay duong song chuồng hau bi 100met va chuồng de cai sữa 130met va 5chuồng lon nuoi thit .h em con 220triệu muốn mua 20cp hau bi sap len giống va 1lon duc ma chua co choi nao bat giong xin cac ah chi nao biet chi giúp em em cam on nhieu

Hau bi chi an trung 2 den 2.2kg thoi luc heo mang thai giai don hai tang dan len gan ba kg gian doan ba gan de cho an it di
Làm than tháng chục củ còn chưa đủ tiêu sao bạn

Có làm chuồn đẻ k ? Nếu bắt 20 con nái thì phải bán heo con mới xoay nổi tiền. 20 con heo cp là 7-8tr/1c rồi. Tiền giao heo 1c 100k, tiền vaccin, tiền cám, tiền điện, tiền sinh hoạt, tiền ốm đau bệnh tật. Mua heo đực thì bèo lắm cũng 15-20tr/1c thì mới xài được, tức là heo đã lấy tinh rồi. Mua heo tơ về chưa chắc đã lấy được tinh mà xài rồi mất mẹ tiền luôn ^_^. Vài chia sẽ vui cho bạn

Co bac nao co nhu cau lam chuong nai hau bi va chuong san nai sinh san thi lien he zalo hoac so 01644632125. Ben em tu van thiet ke va cung cap thiet bi chan nuoi heo a. Thank ban quan tri

Chăn nuôi ko hề đơn giản. Lúc giá cao thấy ngta nuôi 20 con mà lãi đc mấy chục triệu sao mà cảm thấy thèm thế chỉ muốn lao vào nuôi. Mình bán cám đầu tư 4 tháng trời mấy chục triệu mà cũng chỉ lãi đc tầm hơn 2 ttriệu thôi. Nhưng đến thời điểm này thời tiết thay đổi làm heo gà chết nhiều giá cả lại xuống thấp thực sự rất đau lòng. Công sức bỏ ra mấy tháng trời khi đàn heo sắp đến ngày bán lăn ra chết ngta trả cho 200 nghìn 1 con là may ko thì fai đem chôn bỏ. Buồn vô cùng. Chăn nuôi cũng như đánh bạc vậy. Luôn cần đến sự may mắn cho nên các bác mới bắt đầu nên cẩn thận từng chút một vì có khi ko làm giàu mà lại fai mang nợ vì chăn nuôi. Chúc các bác thành công

Chăn nuôi ko hề đơn giản. Lúc giá cao thấy ngta nuôi 20 con mà lãi đc mấy chục triệu sao mà cảm thấy thèm thế chỉ muốn lao vào nuôi. Mình bán cám đầu tư 4 tháng trời mấy chục triệu mà cũng chỉ lãi đc tầm hơn 2 ttriệu thôi. Nhưng đến thời điểm này thời tiết thay đổi làm heo gà chết nhiều giá cả lại xuống thấp thực sự rất đau lòng. Công sức bỏ ra mấy tháng trời khi đàn heo sắp đến ngày bán lăn ra chết ngta trả cho 200 nghìn 1 con là may ko thì fai đem chôn bỏ. Buồn vô cùng. Chăn nuôi cũng như đánh bạc vậy. Luôn cần đến sự may mắn cho nên các bác mới bắt đầu nên cẩn thận từng chút một vì có khi ko làm giàu mà lại fai mang nợ vì chăn nuôi. Chúc các bác thành công
Chan nuoi hay lam bat cu viec gi cung can phai co may man. nhung neu cu luc dat nuoi luc re ko nuoi thi cung ko duoc ban a

mr Linh đã viết:
Chan nuoi hay lam bat cu viec gi cung can phai co may man. nhung neu cu luc dat nuoi luc re ko nuoi thi cung ko duoc ban a
Uh. T muốn nói với những bạn muốn khởi nghiệp ý. Nhiều khi ko lường trc được là fai đầu tư khá nhiều kèm theo rủi ro mà lại k có kinh nghiệm thì nên tìm hiểu thật kỹ đã. Còn nếu làm gì cũng sợ thì chỉ có ngồi ko ko fai làm gì thui. Cũng ko it người thành tỷ phú nhờ chăn nuôi mà

Back