Xin giúp: thiet ke ao nuoi ca tren can(tren dat vuon)?

• Thread starter Htm333
  • Ngày gửi
Chao cac ace dien dan! So la nhu vay: em muon lam 1 cai ao noi tren bo,de nuoi ca loc(chu maquemau tu van la nen nuoi nhu vay,de quan ly ma nang suat rat cao). Chu maquemau cung co tu van la lay bao cat,xep len thanh be,roi lot bat o duoi. Em cung tim hieu tren mang,nguoi thi chat bao cat lot bat,nguoi thi xay be xi mang lot bat,nguoi thi dung cay tre,bach dan rao xung quanh roi lot bat... Nhung deu lo mo qua,ko biet phai lam sao? Em xin y kien cac bac nao co nuoi va co lam be noi roi tu van cach lam sao cho don gian ,de lam,de thoat nuoc ra vao va it ton kem. Cang ti mi cang tot. Em chan thanh cam on !

Chao cac ace dien dan! So la nhu vay: em muon lam 1 cai ao noi tren bo,de nuoi ca loc(chu maquemau tu van la nen nuoi nhu vay,de quan ly ma nang suat rat cao). Chu maquemau cung co tu van la lay bao cat,xep len thanh be,roi lot bat o duoi. Em cung tim hieu tren mang,nguoi thi chat bao cat lot bat,nguoi thi xay be xi mang lot bat,nguoi thi dung cay tre,bach dan rao xung quanh roi lot bat... Nhung deu lo mo qua,ko biet phai lam sao? Em xin y kien cac bac nao co nuoi va co lam be noi roi tu van cach lam sao cho don gian ,de lam,de thoat nuoc ra vao va it ton kem. Cang ti mi cang tot. Em chan thanh cam on !

Chào bạn, việc làm hồ cá nổi trên mặt đất rất dễ, sáng sớm mai mình chụp hình và Up lên cho bạn xem... bay giờ là 20h15, chụp không nhìn rõ. Và sau đó mình sẽ tư vấn cho bạn cách làm luôn. Rất dễ bạn ạh.
Góp ý với bạn 1 tí xíu... đọc bài của bạn muốn nổ con mắt... và suy nghĩ mệt quá... Lần sau bạn vui lòng gõ dấu dùm.

Cam on anh carem rat nhieu. Mong anh thong cam nhe,em o vung sau,ko co internet,phai len mang bang dtdd anh oi. Cung kho chiu lam anh a,len web bang dtdd dung la bat tien qua,nhung dieu kien ko co phai chiu chu biet sao bay gio ha anh?

Vậy thì rõ là htm333 "dính" với Diễn-đàn mà phải dùng ĐT DĐ thì thật là "Trách không được mà khen thì cũng không xong!".
Tui ở đây xài Internet Không Dây, gắn vô Laptop. Tuy vùng phủ sóng chỉ có 40km bán kính, nhưng cũng đủ cho tui xách theo hàng ngày.
Thưa với Diễn-đàn, ở VN dùng dịch-vụ nầy có mắc lắm không? Nếu có, thì tốt cho htm333 biết mấy!
Thân.

ah tôi cũng đang dùng con laptop mà không cần cấu hing cao lắm mua cũ cũng rẻ hèm khoang 2-3 t thôi.dùng dịch vụ chẳng han như dcom 3g cũng được không măc lắm thang het 20-30k thôi tiện dụngthich sách đi đâu cũng đựoc

2-3 trieu noi it cung ko it,ma nhieu cung ko nhieu. Nhung muon mua phai co ly do bac a(tien vo no giu),ma mua may vi tinh no hoi de lam gi? Lan truoc co thay nguoi rao ban may cu gia beo,khoang 1trieu thoi. Tinh mua ve,ma con vo no nhai qua,no noi mua ve lam gi,ton tien dien,len internet lam cai gi? Chung nua nha cua xong xuoi lo lam nuoi vo con, len mang choi game hay lam gi ma doi mua may? Oi thoi du thu het. Em ko biet mang 3g len web bang dtdd ra sao? Chu em len bang dtdd cua em thi cham lam,nhung rang thoi chu biet sao. Ai bieu minh ham muon hoc hoi ,giao luu voi ace nong dan qua lam chi!

internet

Vậy thì rõ là htm333 "dính" với Diễn-đàn mà phải dùng ĐT DĐ thì thật là "Trách không được mà khen thì cũng không xong!".
Tui ở đây xài Internet Không Dây, gắn vô Laptop. Tuy vùng phủ sóng chỉ có 40km bán kính, nhưng cũng đủ cho tui xách theo hàng ngày.
Thưa với Diễn-đàn, ở VN dùng dịch-vụ nầy có mắc lắm không? Nếu có, thì tốt cho htm333 biết mấy!
Thân.
Bác có thể nói rõ hơn về dịch vụ này giúp cháu được không ạ! vì cháu ở ngoại ô tp.HCM nếu không tiện thì liên lạc qua email ạ! huyquan_hoang@donghuumedical.com.vn hoặc huyquannikkiso@yahoo.com.vn vì cháu không rành về máy tính lắm ạ!

Ở VN hiện tại có dịch vụ sử dụng qua USB 3G (Mobiphone, Vinaphone, Viettel) cho những ai thường xuyên di chuyển và xài ít dung lượng. Nếu tải tài liệu nhiều thì nên xài ADSL cố định VD như Megavnn qua đường line điện thoại có sẳn hoặc đường cáp internet

nếu chỉ duyệt mail và lướt web thì 3G là lựa chọn tối ưu nhấ(vừa rẻ vừa tiện lợi)...vì ở đâu có sóng điện thoại là ở đó có 3G...

Xin loi Htm333, mình hứa là sáng sẽ up ảnh hồ cá nổi cho bạn xem, nhưng hôm nay ở đây cúp điện cả ngày.

Mình chỉ nói cách làm cái ao nổi của mình thôi nha.
Hồ của mình nhỏ thôi, dài 6m, rộng 3.5m ( tính phần lọt lòng).
Độ sâu thì tùy thuộc vào ý của mình ( Đáy hồ là mặt đất bình thường, không đào âm).
Mua bao cám loại 25kg, nếu mua dc bao xi măng càng tốt-nó sẽ lâu hư hơn(không phải bao giấy), cho đất vào 2/3 của bao. Sau đó dùng Kim may bao để may lại. Lật cái bao xuống, làm cho đất trải đều (nếu vào đất nhiều quá, cái bao sẽ tròn và khó sấp chồng lên).
Sau đó xếp chồng lên với nhau, giống như xây gạch, phải gối mí đầu bao sát với nhau. Xếp đến khi nào bạn cảm thấy vừa. Thấp quá thì mực nước sẽ thấp. Cao quá thì bờ đê sẽ dễ bị ngã ( nước bên trong đẩy ra). Khi hoàn thành, lấy tấm bạt canh đều tâm là ngay giữa đáy ao, sau đó làm cho bạt thẳng theo đáy ao, mí bạt trên bờ thì bạn lấy kẽm loại 3-4 ly, bẻ cong hình chữ U, dài khoảng 3 tấc, đóng xuống để giữ mí bạt ở trên lại

Khi hoàn tất, nên dùng các tấm nylon, nhựa, hoặc cái gì có thể, đóng để che xung quanh bờ ao (bơm nước vào trước để canh mực nước tới đâu), tấm nhựa phải che phủ từ mực nước, lên bờ vòng qua ngoài xuống tới đất. làm như vậy để bạt xài được lâu hơn. Ao mình xài năm rồi, che kỹ nên không bị hư bạt.

Làm ống thoát nước :

Nói thì dài dòng, nhưng làm thì rất đơn giản... trời đang mua chạy ra chụp hình luôn nè...

Cam on anh carem nhieu lam!
Cho em hoi them,bat anh mua kho bao nhiu m? Cach lam ong thoat nuoc sao anh?em thay hinh ko ro lam,anh co the noi ti mi hon ko,em chan thanh cam on!

Cam on anh carem nhieu lam!
Cho em hoi them,bat anh mua kho bao nhiu m? Cach lam ong thoat nuoc sao anh?em thay hinh ko ro lam,anh co the noi ti mi hon ko,em chan thanh cam on!

Bạt mình mua có khổ ngang 6m và dài ... tùy ý. Muốn dài bao nhiêu cắt bấy nhiêu. loại mình mua là 30k/m, có màu xanh, 1 lớp ( 2 lớp mắc hơn).

làm ống thoát nước thì xài ống nhựa 60. Dài 1,5m, đặt từ trong ao ra ngoài (sát đất-đáy ao-chỗ sâu nhất) , lấy kéo cắt cho khéo 1 lỗ bạt, cắt phía dưới đáy, đừng cắt ngang hông, vì khi cho nước vào, nước sẽ kéo xuống. Bên trong khoan những lỗ nhỏ (5-10 mm- để khi thay nước cá không ra được) càng nhiều lỗ càng tốt và phải bịt đầu, bên ngoài có Van khóa nước để khóa lại. Xem hình kiểu này đi...

Last edited by a moderator:
Theo tôi thì ở dưới miền Tây cũng có thể dùng đăng tre làm thành bể có các trụ lớn cố định sẽ đơn giản và ít tốn diện tích hơn. Nhưng trước tiên cần xử lý nền phẳng, chắc, cao ráo, có độ dốc nghiêng về chỗ thoát nước. Còn nếu dùng bao cát thì không cần làm cao lắm. Nếu mức nước nuôi ở khoảng từ 0,8 đến 1 mét thì thành bể khoảng 1,2 mét là vừa. Khi nuôi cá lóc thì dùng lưới cước rào bên trên mặt ao. Ống thoát nước cũng không cần chừa dài và khoan lỗ như thế, chỉ cần dùng lưới mắt cáo có độ rộng phù hợp bịt đầu ống là được và nước sẽ thoát nhanh hơn. Nên kết hợp sử dụng nước thay ao để tưới cho rau màu, cây trồng khác...

Bài viết có nội dung tương tự
  • cac bac tu van cho em ve nuoi tho
    • Thread starter quanmitho
    • Ngày gửi
  • Lam giau bang Nong nghiep voi 1,900m2
    • Thread starter trangthuyvt
    • Ngày gửi
  • Nuoi ga va chia se kinh nghiem nuoi
    • Thread starter Khac mao
    • Ngày gửi
  • Heo nai sinh bi luu thai
    • Thread starter n.thanhtruyen