Xin góp ý - Trồng cây ăn trái nào phù hợp trên đất pha cát (Củ Chi - HCM)

• Thread starter nongdan_sg
  • Ngày gửi
Chào các bác!

Nhà em ở HCM, có mảnh đất trống khá vuông vức ~4.000m2 ở Củ Chi, dự tính quy hoạch thành nhà vườn như sau:

1) Một góc phần đất sẽ làm nhà + vườn trồng cây cảnh ~600m2;

2) Toàn bộ phần đất còn lại (~3.400m2): đào một cái ao ~300m2 ở giữa khu đất (chiều sau đào max=2m) diện tích còn lại trồng một vài cây ăn trái kết hợp như sau (khoảng cách trồng giữa các cây là 6m): Xoài, Mít, Vú Sữa, Ổi, Mận và Dừa.

3) Kết hợp nuôi con gì, thì vài năm nữa cây đã cho bóng mát sẽ tính sau ạ.

Các bác cho em hỏi, diện tích + vị trí ao cá và đặc biệt các loại cây ăn trái như trên (mục 2) có phù hợp các điều kiện + thổ nhưỡng không ạ (ghi chú: loại đất là đất pha cát).

Em xin chân thành cảm ơn góp ý của các bác rất rất nhiều ạ!!!

Đất gì cũng trồng cây được! vấn đề là trồng / chăm sóc thế nào!
Việc đầu tiên là suy nghĩ kỹ về mục đích và khả năng tài chính.
Việc thứ 2 là nếu trồng nhiều loại cây --> chăm sóc phức tạp và tốn kém hơn.

Lưu ý khu vực này có thể đào ao? Nếu vùng cao + đất pha cát --- bơm đầy nước ngủ qua đêm là ao không còn giọt nào!

Bác ở khu vực nào? E ở Nhuận đức.

Nếu không đặt muc tiêu kinh tế thì bạn có thể chọn lựa nhiều loại cây phục vụ bốn mùa cho gia đình. Với 3.000 m2 bạn có thể trồng nhiều loại cây (mít Thái siêu sớm, dừa xiêm lùn, xiêm chuỗi, xoài Đài Loan (dễ ra hoa và đậu trái), Ổi Đài Loan, Mận, Măng cụt, Thanh long ruột đỏ, Vú sữa (tím, bơ hồng)...

Nếu đặt mục tiêu kinh tế vườn thì nên chọn 1 - 2 loại chủ lực như: Mít/dừa; Chanh không hạt (hoặc chanh Thái số 8, thị trường rất cần)/dừa; Ổi Đài Loan/Dừa; Xoài/Ổi...

Để cây phát triển tốt, khâu chuẩn bị đất trồng ban đầu rất quan trọng, tùy đặc tính đất mà xử lý rồi làm hố trồng, kết hợp chăm sóc tốt thì cây sẽ phát triển tốt thôi.

Chúc ban sớm có khu vườn như ý!

Thanh Duy

Back