xin học hỏi về nuôi sâu gạo loại nhỏ(mini mela worn)

• Thread starter lh91
  • Ngày gửi
xin chào mọi người cháu đang là sinh viên mà muốn học hỏi về nuôi sâu gạo loại nhò.cháu tìm trên mạng thì ko thấy bài viết nào nói về nó cả.mong được sự hướng dẫn của các anh các chú

xin học hỏi về nuôi sâu gạo loại nhỏ(mini mela worn0

cám ơn anh nhiều em cũng đang nuôi thử mà thất bại nhiều quá.ko ep thành con bọ được. mà minh mua con giống ở đâu được anh em đang học ở tphcm.

cám ơn anh nhiều em cũng đang nuôi thử mà thất bại nhiều quá.ko ep thành con bọ được. mà minh mua con giống ở đâu được anh em đang học ở tphcm.

sâu gạo nhỏ(dài ~ 1,5 cm) muốn ép loại này cũng dễ thôi
mua sâu ở tiệm về nuôi khoảng 1 tuần rồi bạn tạo một hỗn hợp đủ ẩm nhưng không ướt(cám + phân gà + rau quả+phân sâu mới đầu hơi dơ 1 tý)
bỏ vào 1 cái thau rồi đậy lại ,cẩn thận không mấy con ruồi nó vào đẻ
khoảng 1 tuần sau là thấy sâu biến thành nhộng ~ 90%
cứ để thế khoảng 2 tuần nữa là sâu con bò lúc nhúc trong thau luôn,cho nhiều lá cây(loại mà bò, dê ăn được ấy)để tạo chỗ núp cho bọ và sâu con ăn ,tạo các lỗ thông thoáng trong thau nuôi

sâu gạo nhỏ(dài ~ 1,5 cm) muốn ép loại này cũng dễ thôi
mua sâu ở tiệm về nuôi khoảng 1 tuần rồi bạn tạo một hỗn hợp đủ ẩm nhưng không ướt(cám + phân gà + rau quả+phân sâu mới đầu hơi dơ 1 tý)
bỏ vào 1 cái thau rồi đậy lại ,cẩn thận không mấy con ruồi nó vào đẻ
khoảng 1 tuần sau là thấy sâu biến thành nhộng ~ 90%
cứ để thế khoảng 2 tuần nữa là sâu con bò lúc nhúc trong thau luôn,cho nhiều lá cây(loại mà bò, dê ăn được ấy)để tạo chỗ núp cho bọ và sâu con ăn ,tạo các lỗ thông thoáng trong thau nuôi

cám ơn anh em phải thử mới được. à tỉ lệ phân gà+cám+rau quả+phân sâu là bao nhiêu hả anh?

cám ơn anh em phải thử mới được. à tỉ lệ phân gà+cám+rau quả+phân sâu là bao nhiêu hả anh?
tỷ lệ nhiêu cũng được .cho sâu ăn dưa leo ấy,cứ bỏ nguyên quả,sâu ăn không hết thì dưa leo nũng ra kết hợp với cám và phân sâu sẽ vón cục lại những chỗ này sâu sẽ chui vào để thành bọ

thanks bạn nhiều lắm, mình ép cũng thành công phần nào, nhưng cách này là cách hay để mình thử cách mới này xem, nhưng cách này thì mình phải tốn công nhặt từng con bọ ra riêng rồi

Last edited by a moderator:
thanks bạn nhiều lắm, mình ép cũng thành công phần nào, nhưng cách này là cách hay để mình thử cách mới này xem, nhưng cách này thì mình phải tốn công nhặt từng con bọ ra riêng rồi

sâu gạo ở đây là loại sâu nhỏ, nó lớn chỉ 2 cm là max kích cỡ chứ không phải loại superworm (dài ~6cm)

uhm,mình cũng đang nghiên cứu nó nè, thank bạn đã giúp đỡ, nhưng mình có thắc mắc là ép cách đó thì mình lọc bọ ra như thế nào bạn

uhm,mình cũng đang nghiên cứu nó nè, thank bạn đã giúp đỡ, nhưng mình có thắc mắc là ép cách đó thì mình lọc bọ ra như thế nào bạn

lọc sâu con thôi chứ lọc bọ làm gì, cứ để bọ trong cái đống bùi nhùi đó thấy nó tốt hơn
ngày trước mình cũng lọc bọ ra để vào thau cám nhưng nhìn bọ nó yếu lắm.xưa mình nuôi nào sợ nó mốc, sợ nó ăn dơ nó chết,giờ thì thấy chả sao cả, cứ để nguyên thau tùm lum thứ hết, một góc thì nó ẩm ẩm vón cục lại, sâu ăn xong nó làm tổ trong đó luôn.

thanks Bác rất nhiều, mình nghiên cứu bữa giờ mà không được may có cao nhân chỉ giáo.

lọc sâu con thôi chứ lọc bọ làm gì, cứ để bọ trong cái đống bùi nhùi đó thấy nó tốt hơn
ngày trước mình cũng lọc bọ ra để vào thau cám nhưng nhìn bọ nó yếu lắm.xưa mình nuôi nào sợ nó mốc, sợ nó ăn dơ nó chết,giờ thì thấy chả sao cả, cứ để nguyên thau tùm lum thứ hết, một góc thì nó ẩm ẩm vón cục lại, sâu ăn xong nó làm tổ trong đó luôn.

cho em hỏi thêm với. mình lọc sâu ra sao anh tại thấy anh nói bọ yếu lắm mình lọc vậy có ảnh hưởng gì với bọ ko với lại bọ nó sống được bao lau rồi chết hả anh?

Last edited by a moderator:
cho em hỏi thêm với. mình lọc sâu ra sao anh tại thấy anh với lại bọ nó sống được bao lau rồi chết hả anh?

hơn 20 ngày rồi mà không thấy chết
thấy vẫn khỏe lắm

cám ơn anh nhiều. may quá mới lần đầu tìm hiểu mà gặp cao nhân. em về làm thử có gì anh chỉ giáo thêm.

cứ bỏ nguyên quả dưa leo vào cho sâu ăn,nó nhũn ra cũng cứ kệ nó

E có thể lọc sâu bằng cách mua lưới mắc nhỏ, đóng thành khay là có thể lọc sâu rôi, nuôi công nghiêp ng ta thường làm vậy

Bác cho em hỏi sâu nhà em mua về nuôi được mấy hôm chúng nó bị đen đầu chết hàng loạt đó là vì sao bác, em chhoo ăn cám gạo dùng cho gà và thơm đó bác.

Co the do nhiet do trong thau cao.hoac do sau bi ton thuong trong luc loc sau.khac phuc bang cach bo nhieu la cay vao thau(kiem loai nao ma bo,de an dc ay) tao do thong thoang .giam mat do nuoi.

thanks bác nhìu, sâu vào mua đông này có cần đảm bảo nhiệt độ không bác

Back