xin hỏi các bác cây gỗ gì

• Thread starter hoàng cường tn
  • Ngày gửi
bạn em mới tìm dc cây gỗ khá to muốnhỏi các bác cây đã đổ rất lâu rồi rác đã muc hết dùng dao vạc ra vân rất đẹp cứng do phải chỉnh sửa ảnh cho nhẹ mới up dd nên hơi mờ các bác thông cảm các bác biết cây gì chỉ giùm em thank các bác đã đọc bài

.

buồn quá các bác ạ sau 3 tháng nằm viện vườn cây 1 năm tuổi của e bị tàn phá ác quá chủ yếu người ta không có ý thức bụôc trâu bò vào đáng buồn là co người khoảng 60 tuổi mà vẫn không có ý thức :( theo các bác nên trồng lại hay cứ để như này ? vì thấy xước xát nhiều quá lâu năm chắc mục rỗng lõi

hình như là " ván hương " - nếu nó có mùi thơm
có mùi hơi thối bác ạ chắc do đổ lâu rồi

Vườn cây Lát Hoa của bạn không cần trồng lại đâu ! Bạn chỉ cần tỉa bỏ những đoạn xây xước ( tróc vỏ ) - nhớ đừng tiếc những đoạn đã bị trầy vỏ gây hỏng lõi gỗ trong tương lai . Cây của bạn còn non lắm - cứ cắt bỏ đoạn hỏng ( vạt xéo thân để tránh đọng nước và giúp cây mau lành vết thương đồng thời mau phình thân xoá nhanh vết thương ) cây sẽ ra tược mới rất nhanh. Vườn cây sẽ phục hồi hoàn toàn nhanh chóng .

@hoàng cường tn, Cây Lát rất nhanh liền sẹo, vết xước nếu tiếc không cắt bỏ thì mua keo liền da dành cho bonsai quết lên thẹo đó để tránh sâu bọ kiến vào phá hư thân cây sau này, còn không cắt ngang dưỡng lại củng ok hơi bị tiếc vì ý thức của người dân khu vực đó chưa cao. Cố gắng chăm sóc và thăm nom kỹ vào., chia buồn chủ vườn.
buồn quá các bác ạ sau 3 tháng nằm viện vườn cây 1 năm tuổi của e bị tàn phá ác quá chủ yếu người ta không có ý thức bụôc trâu bò vào đáng buồn là co người khoảng 60 tuổi mà vẫn không có ý thức :( theo các bác nên trồng lại hay cứ để như này ? vì thấy xước xát nhiều quá lâu năm chắc mục rỗng lõi

có mùi hơi thối bác ạ chắc do đổ lâu rồi
@hoàng cường tn, hương or căm xe.
bạn em mới tìm dc cây gỗ khá to muốnhỏi các bác cây đã đổ rất lâu rồi rác đã muc hết dùng dao vạc ra vân rất đẹp cứng do phải chỉnh sửa ảnh cho nhẹ mới up dd nên hơi mờ các bác thông cảm các bác biết cây gì chỉ giùm em thank các bác đã đọc bài

.

cái gỗ này rất cứng , khúc gỗ bạn cầm có thể là nằm ở các chảng ba của cây nên các vân thịt nó hơi bị " vặn "
Cảm ơn các bác đã chia sẻ về vườn cây thì chắc e phải dặm lại vì ngoài những cây này ra thì những cây khác bị nhổ .cụt tận gốc và có nguy cơ chết .
Em muốn hỏi bác loại gỗ này có quý không ạ vì gg không có thông tin loại này đem về thì hơi vất có thể đóng dc đồ j k ạ ?

Trồng Lát hoa hay teak (giá tỵ) sẽ cho hiệu quả kinh tế cao hơn nhỉ?
Giá tỵ có lợi hơn anh ơi - vì mau cho gỗ và sinh khối gỗ lớn hơn Lát Hoa nhiều mà giá gỗ hai loại lại tương đương nhau .

Gỗ hương dù như nào đi nữa nó vẫn thơm. Miếng gỗ vân rất giống hương
E ngửi thì k có thơm chỉ hơi thối với có mùi củi mục có người bảo gỗ sưa nhưng e k biết cách phân biệt gỗ sưa bác ạ

Gỗ hương dù như nào đi nữa nó vẫn thơm. Miếng gỗ vân rất giống hương
E ngửi thì k thơm chỉ có mùi hơi thối với mùi củi mục có người nói gỗ sưa nhưng e k biết phân biệt gỗ sưa bác ạ

Giá tỵ có lợi hơn anh ơi - vì mau cho gỗ và sinh khối gỗ lớn hơn Lát Hoa nhiều mà giá gỗ hai loại lại tương đương nhau .
Cám ơn bạn nhé. Mình gần như cũng chọn cây này rồi. Mình được biết là ở Định Quán và Tân Phú- Đồng Nai có rất nhiều loại cây này. Còn băn khoăn điều nữa là ko rõ khí hậu và thổ nhưỡng ngoài Bắc có hợp với cây này hay không thôi. Bác nào biết xin chỉ dùm với ah. Xin cám ơn!

Không chắc lắm . Vì cây này đặc hữu Thái Lan và Myanma , cả hai nước này đều nóng ẩm như miền Nam Việt Nam - bạn nên hỏi chú AnhMyTran về chuyện này . Nhưng K đoán là bác đó sẽ khuyên bạn trồng cây bản xứ ^^ . Như : Lát , Lim , thông : bách xanh , bơ mu . Sao đen thì có thể trồng khắp cả nước Việt Nam . Chúc bạn thành công

@DQKhanh. Năm ngoái a về quê có ghé HN. Đi ăn kem gần hồ tây nhìn thấy 1 cây giá tỵ Cao to lắm củng hiểu rằng giá tỵ sẽ thích nghi nơi 4 mùa rõ rệt. Còn chất lượng gỗ khi thu hoạch và đem ss hay nghiên cứu khoa học thì để mai sau tính. Như miền Nam nắng mưa 2 mùa a vẩn trồng Lát lớn phà phà còn chất ượng thì 20 năm sau mới tính kkkkkk.
Không chắc lắm . Vì cây này đặc hữu Thái Lan và Myanma , cả hai nước này đều nóng ẩm như miền Nam Việt Nam - bạn nên hỏi chú AnhMyTran về chuyện này . Nhưng K đoán là bác đó sẽ khuyên bạn trồng cây bản xứ ^^ . Như : Lát , Lim , thông : bách xanh , bơ mu . Sao đen thì có thể trồng khắp cả nước Việt Nam . Chúc bạn thành công

Ah ! Mà K quên nói bạn là không nên trồng rừng kinh tế bằng Bách Xanh hoặc Pơ Mu vì giá cây giống khá cao . Có một vấn nạn mà có nhiều người mắc phải là trồng các cây gỗ có giá trị cao trong 20-30 năm nữa - trồng ở nơi hẻo lánh , xa nhà . Hoặc chủ trồng cây ở vào tình trạng yếu thế trog 20-30 năm nữa . Khi đó các cây quí mà bạn trồng sẽ trở thành miếng ăn ngon lành béo bở cho kẻ xấu - vô tình có khi chính bạn gặp nguy hiểm khi bảo vệ thành quả 20-30 dài đằng đẳng của cuộc đời . Các bạn trồng cây đắt tiền quá mức nên suy nghĩ kĩ .
@DQKhanh. Năm ngoái a về quê có ghé HN. Đi ăn kem gần hồ tây nhìn thấy 1 cây giá tỵ Cao to lắm củng hiểu rằng giá tỵ sẽ thích nghi nơi 4 mùa rõ rệt. Còn chất lượng gỗ khi thu hoạch và đem ss hay nghiên cứu khoa học thì để mai sau tính. Như miền Nam nắng mưa 2 mùa a vẩn trồng Lát lớn phà phà còn chất ượng thì 20 năm sau mới tính kkkkkk.
Dạ ! Ở tp Hà Nội thì chất lượng cây cũng ok lắm ( em nghĩ vậy ) vì Hà Nội vào mùa nắng cũng ấm nóng như tp HCM . Nhưng em sợ vài bạn hiểu lầm - đem Giá Tỵ lên núi cao , mát mẻ ( nhiệt độ thấp ) trồng thì có thể chất lượng gỗ không đạt ( ít lõi , lõi nhạt màu , vân xấu ) . Nếu vậy thì bạn Tuandofacon nên nghiên cứu xem nhiệt độ nơi bạn trồng rừng có mùa nắng nóng được như Đồng Nai hoặc TP HCM hay không !

Chân thành cám ơn mọi ng đax cho Tuấn những ý kiến đóng góp quý giá. Mình quyết định là sẽ trồng cây này. Chỗ mình định trồng có nắng nóng, thậm chí nắng nóng hơn cả ở Hà Nội một chút nên hy vọng cây này có thể phát triển tốt

.

Chac chan ko phai giang huong hay Sua gi nha ban. Mjnh thay van thi hoi giong go Muong.

Chac chan ko phai giang huong hay Sua gi nha ban. Mjnh thay van thi hoi giong go Muong.
Thật tình thì K thấy nó giống Cẩm Đồng Nai ( giống mấy tấm ván lót ở trong tủ Gõ Đỏ ở nhà ) . Nhưng K không chuyên về gỗ nên chỉ dám dùng từ : giống . ^^ - tiếc là nhóm anh em trên đây không có ai chuyên về gỗ ?! - thời gian tới chắc K sẽ làm một hệ thống bảng Mẫu Gỗ để anh em có thêm vũ khí tác chiến ^^

Back