Thảo luận Xin hỏi cách ủ thóc mầm cho gà đẻ ?

• Thread starter chungnt
  • Ngày gửi
Hi các bác,

Gà mình bắt đầu đẻ, gìơ muốn ủ thêm tý thóc mầm cho gà đẻ tốt nhưng chưa biết cách làm. Mong các bác chỉ giáo.

Xin cám ơn.

Xxúc lúa đổ vô xô,đổ ngập nước ngâm 1 ngày,đổ ra cái chăn đùm lại để chỗ mát(trời nóng) để chỗ nóng (trời lạnh)1.ngày mở ra tưới nước 1 lần 3 ngày là đem ra vườn cho gà ăn hoặc reo xuống đất ẩm 3 tháng sau lấy lúa cho gà ăn

Bỏ thóc vào một cái bồ, cái sọt, hay cái rổ,
rồi quẳng xuống ao. Mấy ngày sau, coi mầm
thóc dài vừa ý thì cho gà ăn. Đừng để lâu quá
thì mầm mọc quá dài, mất hết chất bổ. Nếu trời
quá lạnh - dưới 10 độ - thì lâu nảy mầm. Trời
hơi rét hay hơi nóng, thì cũng không sao, vì
nước ao không nóng lạnh nhanh như khí trời.

Cách ủ thóc như trên cũng tốt, nhưng tốn công,
đòi hỏi tay nghề cao.

Cách của tôi thì nhàn hơn, và chắc ăn hơn, nếu
bạn non tay nghề. Khi giỏi rồi, thì làm theo
cách trên kia, hiệu quả hơn. Bạn phải biết thế
nào là "nóng" và thế nào là "lạnh."

Hic mình cũg chưa ủ cho gà nhưng nhà làm ruộng thấy mẹ ủ thóc giống để gieo mạ là như vậy...ao mà nuôi cá ko cẩn thận vớt bồ lên còn cái bồ không hihi

Hic...ao nhà e nuôi mấy con cá trắm đen.thỉnh thoảng ít mồi đem lúa với ngô bỏ bao dìm xuống ngâm chua cho cá ăn.bác nào mà đem xuống đó ngâm thì ko còn 1 hạt

Hi các bác,

Gà mình bắt đầu đẻ, gìơ muốn ủ thêm tý thóc mầm cho gà đẻ tốt nhưng chưa biết cách làm. Mong các bác chỉ giáo.

Xin cám ơn.

Chào b. Mình thường cho thóc vào xô,ngâm 1 ngày,sau đó đổ nước đi. Đạy nắp xô,vẫn tạo chút khe hở để bên trong vẫn có không khí. Hàng ngày vảy thêm nước cho ẩm. Sau 2 ngày là bắt đầu mọc rễ,b trải ra nia hoặc cho ra dụng cụ rộng hơn,để nơi nhiều ánh sáng sẽ có lá mầm.

thóc mầm đặc biejt tốt cho gà vào mùa nóng . mổi giai đoạn ủ hạt thóc đều có dưởn chất riêng . cho đến lúc lên cây . bạn ủ như nông dân36 chỉ là ok rồi . cách của tôi thì công phu hơn nhưng chỉ làm vào mùa nắng . và làm cho đàn gà từ 1-200 con thôi .

Tôi ở miền tây, ủ vài trăm kg cho mỗi lần sạ là bình thường. Còn dùng cho gà ăn thì chưa làm nhưng chắc sẽ đơn giản hơn nhiều vì ko cần phối trộn với các loại thuốc bvtv.

Lấy lượng lúa cho gà ăn 1 ngày, cho vào bao, ngâm nước 24h, trãi đệm, xổ lúa lên đệm, đậy bằng chiếc đệm khác lên trên, muốn lúa lên đều phải đảo nữa, 1 ngày giỡ ra tưới 2 lần, 2-3 ngày nức nanh thì bắt đầu cho gà ăn, khi cho ăn thì cho bao khác đi ngâm rồi làm như đoạn đầu

Back