Xin hỏi đây là Lan Gì ?

• Thread starter pcghost25
  • Ngày gửi
Mình vừa được thằng Bạn cho mấy chậu Lan (vì nó ko có thời gian chăm sóc) và nó cũng ko nhớ tên mấy chậu Lan đó nữa. Mình xin post lên hình của mấy chậu Lan đó và mong Anh Chị Em trong diễn đàn chỉ cho mình biết tên của nó để dễ chăm sóc nha. chân thành cám ơn.
Hình của mấy em nó đây:

01:

02:

03:

04:

05:

06:

07:

2 hình đầu với hình cuối là lan rừng, sáng chủ nhật chỗ nhà thờ Đồng Tiến đường Thành Thái, quận 10 bán nhiều. Cái hình cuối bạn chụp lại phần dưới lại coi thử, tui thấy quen quen.
Hình thứ 3 nhìn ngộ ngộ hông biết.
Hình thứ 4 là tiểu hồ điệp/ đại hồ điệp (nhìn không rõ bông, tui phân biệt 2 loại này qua bông) và dendro.
Hình thứ 5 là vũ nữ
Hình thứ 6 giống hình thứ 4 ( có vẻ là đại hồ điệp)

Có gì sai sót mong các vị tiền bối chỉ bảo.

2 hình đầu với hình cuối là lan rừng, sáng chủ nhật chỗ nhà thờ Đồng Tiến đường Thành Thái, quận 10 bán nhiều. Cái hình cuối bạn chụp lại phần dưới lại coi thử, tui thấy quen quen.
Hình thứ 4 là tiểu hồ điệp/ đại hồ điệp (nhìn không rõ bông, tui phân biệt 2 loại này qua bông) và dendro.
Hình thứ 5 là vũ nữ

Cám ơn Bạn rất nhiều. Để xem còn có ai có ý kiến nào khác không?

lan

Hình thứ 5 là vũ nữ

không phải đâu bác ơi.hình thứ 3 là lan dendro,thứ 5 là lan vũ nữ,thứ 6 là ngọc điểm chứ ko có cây hồ điệp nào hết đó bác ah,còn mấy cây còn lại là lan rừng có hoa ko đẹp ít người chơi lên tôi ko rỏlawmss.

Cây 1 : Pó tay
Cây 2 : Đoản kiếm
Cây 3 : Thủy tiên trắng ( Kiều vuông)
Cây 4 : Doritis
Cây 5 : Vũ nữ
Cây 6 : Hồ điệp
Cây 7 : Lọng

Cây số 1 của bác là : lan tục đoạn loại này có nhiều loại nên em cũng ko biết nó tên khoa học :7^:

cây số 5 khg phải là vũ nữ oncidium.:1^::1^:

Cây 1,7 em không biết, còn lại thì tên chỗ em ng ta gọi đúng như bác cà rem nói, có cây 6 hơi phân vân, nhìn nó giống ngọc điểm quá(hay hồ điệp là tên gọi khác không biết).
cây số 5 khg phải là vũ nữ oncidium.:1^::1^:
Ở em cũng gọi là vũ nữ mà bác.

Cây số 1 của bác là : lan tục đoạn loại này có nhiều loại nên em cũng ko biết nó tên khoa học :7^:

cây số 7 là lọng (họ Bullbophyllum)

Cây số 1 họ tục đoạn, trên Đà Lạt mình thường gọi là tục đoạn càng cua. Hoa thòng dạng chuỗi có màu vàng nâu .

Cây số 5 : chính xác là vũ nữ Oncidium, nhưng nó gần như là cây nguyên thuỷ, giả hành nhiều lá nhỏ, cành hoa ngắn và bé.

Cây số 7 mình đoán cũng là 1 loại lan lọng, nhưng trồng chậu che mất gốc nên chưa xác định được. Cây này nên ghép lại vào 1 gốc cây hoặc sửa thế cây trong chậu, cho thân cây đứng thẳng lên và đừng để giá thể che mất gốc( chồi non dễ bị thối)

Cây 1: Tục đoạn
Cây 2: Đoản kiếm
Cây 3: Thủy tiên
Cây 4: Nhất điểm hồng (cây lá to, hoa tím)
Dendro (cây hoa trắng)
Cây 5: Vũ nữ
Cây 6: Đại hồ điệp (không phải ngọc điểm đâu nhé các bác)
Cây 7: Cattleya 100% các bác xem kỹ lại xem.

Back