Xin hỏi là đậu gì

• Thread starter Bình nhỏ
  • Ngày gửi
Mọi người cho mình hỏi đây là đậu gì vậ, mới thấy lần đầu, còn 1 loại cũng giống vậy nhưng màu trắng, hột đậu cũng bự chà bá

Em thấy và lấy giống về cho mấy người trồng rồi. Hồi đó hỏi thì bà cho giống nói là đậu Nhật...
Còn một loại hạt trắng to hơn cả hạt này nữa mà họ cũng gọi chung một tên...đậu Nhật, chẳng biết chính xác tên nó là gì luôn

Chắc hog @vincent , đậu màu trắng mình thấy nấu laru hong biết phải hog, còn màu đỏ này mới thấy, ăn được ko, @TigonXanh nói đậu nhật mà ăn ntn dzi

lộn rồi a à, kaka, trả lời qua bài viết sau, đậu anh đăng là ĐẬU KIẾM, e có trồng rồi, hơn 2 năm truớc...vẫn còn lưu lại hình. mời anh xem. nói về ngon ko a, tùy mọi nguời vì nhà e ko biết chế biến, thấy ăn ko ngon. dùng nấu chè. cứng ngắt

Last edited by a moderator:
Đậu này nấu chè ngon phết đó anh Bình.... Cây đậu của @vincent sao giống giống của mình nhỉ.. hihi.
Hồi trước mấy hạt đậu to to hơn đậu ván bà con hay gọi đậu ngự... vụ gọi tên thì em không dám bàn vì cũng chẳng biết rõ nó tên gì.

Đậu này nấu chè ngon phết đó anh Bình.... Cây đậu của @vincent sao giống giống của mình nhỉ.. hihi.
Hồi trước mấy hạt đậu to to hơn đậu ván bà con hay gọi đậu ngự... vụ gọi tên thì em không dám bàn vì cũng chẳng biết rõ nó tên gì.

khẳng định với bác 100% là đậu mình trồng y chang của loại anh Bình. đã trồng 2 năm truớc rồi, giờ phá bỏ, vì ko biết chê biến và trồng khá lâu mới đc ăn, tốn thời gian.

khẳng định với bác 100% là đậu mình trồng y chang của loại anh Bình. đã trồng 2 năm truớc rồi, giờ phá bỏ, vì ko biết chê biến và trồng khá lâu mới đc ăn, tốn thời gian.
Uh, cám ơn nha, loại màu trắng nhà đang trồng trên hàng rào ăn chơi gia đình chứ ko phải kinh doanh, nhà mình trồng ăn trái non rất ngon, còn hạt thì nấu laru chứ ko nấu chè vì hơi cứng ko ngon như đậu mình. Để trồng thử loại này xem, lấy hạt nấu laru cho đủ màu, nhìn bắt mắt hơn hihi

Uh, cám ơn nha, loại màu trắng nhà đang trồng trên hàng rào ăn chơi gia đình chứ ko phải kinh doanh, nhà mình trồng ăn trái non rất ngon, còn hạt thì nấu laru chứ ko nấu chè vì hơi cứng ko ngon như đậu mình. Để trồng thử loại này xem, lấy hạt nấu laru cho đủ màu, nhìn bắt mắt hơn hihi
Hình như nó có tên là đậu khổng lồ ...lúc trước thấy tấn thành có hạt đậu trắng cũng to như thế và nói là đậu khổng lồ .
Thân !

Tấn thành là ở mô

Ở agriviet hoặc facebook . Không biết phải không mà lúc trước mình thấy hạt đậu khổng lồ ( tên ) được tấn thành đưa lên facebook đó . Bạn tìm hiểu phải nó không chứ mình nói bâng quơ tí thôi .
Thân !

Back