Xin hỏi mọi người về bệnh sốt gà

• Thread starter thanhhoai7887
  • Ngày gửi
Xin mọi người tư vấn dùm mình, mình đang úm 700 em bằng chuồng lưới kẽm như hình, úm đến 1 tháng tuổi thì rất ok 700 chỉ hao co 10 em, đã làm 2 lần newcason, đậu, và 1 lần gumboro. được 1 tháng vì chuồng chật quá gà mổ nhau dữ quá nên mình cho xuống đất nền là trấu và đệm lót sinh học . xuống được khoảng 5 ngày thì tai họa đến, trong vòng 3 ngày đã hao hết gần 100 em. Triệu chứng rõ nhất là gà sốt rất cao, bắt gà bệnh lên thì cảm giác rất nóng cảm giác nóng rất rõ ràng , một số con chết rất nhanh, có con khi bắt lên nó giãy giụa rồi chết trên tay mình luôn ! ngoài ra thì gà cũng bị nhữnh triệu chứng chung chung đó là gà xù lông, xệ cánh, bỏ ăn, phân lỏng trắng. em cầm con gà bệnh ra 2 chỗ bán thuốc thú y, thì một chỗ nói bị cấu trùng (?) một chỗ nói bị cảm cúm do thời tiết, chỗ nói bị cầu trùng thì bán 1 gói vitammin c antistress và 1 gói kháng sinh tetracyline hcl. chỗ nói cảm thì cũng bán gói kháng sinh tetracyline hcl nhưng có thêm paracetamlol. nhưng vế cho uống thì cũng như không gà vấn chết, bình thường mỗi tối mình cũng đã cho uống ampiciline và eryciline rồi. Em đang lo lắng là không biết có bị H5 không nữa, nhờ mọi người tư vấn, cám ơn mọi người nhiều...

Bạn có chụp hình được gà của bạn không? Sốt là 1 triệu chứng của nhiều bệnh. Tốt nhất bạn chụp hình gà, và phân gà thì mới có thể phán đoán được tốt hơn.

Dựa vào triệu trứng bệnh và ngày tuổi của gà thì 90% là bệnh Gumboro, trường hợp này diều con gà sẽ có nước nhớt chảy ra từ miệng thấy ghê lắm. Nếu có phân sáp thì là Gum ghép cầu trùng. Điều trị: dùng kháng thể Gumboro tiêm cổ 0,5cc/1con tiêm 2 ngày liên tục, bổ sung chất điện gjảj vitamin tổng hợp 5ngày liền. Nếu không có gì thay đổi sau 3 ngày gà tự khỏi bệnh và dùng kháng sinh cầu trùng... Nuôi nhiều trên 500 mạng sao bạn không dùng vắcxin ngoại, lịch phòng: 3 ngày làm IB, 10 ngày chủng đậu, 14 ngày Gumboro xanh, 20 ngày newcatxơn ngoại, 28 ngày gumboro xanh, 35 ngày H5N1, 45 ngày dịch tả chủng M.

Dựa vào triệu trứng bệnh và ngày tuổi của gà thì 90% là bệnh Gumboro, trường hợp này diều con gà sẽ có nước nhớt chảy ra từ miệng thấy ghê lắm. Nếu có phân sáp thì là Gum ghép cầu trùng. Điều trị: dùng kháng thể Gumboro tiêm cổ 0,5cc/1con tiêm 2 ngày liên tục, bổ sung chất điện gjảj vitamin tổng hợp 5ngày liền. Nếu không có gì thay đổi sau 3 ngày gà tự khỏi bệnh và dùng kháng sinh cầu trùng... Nuôi nhiều trên 500 mạng sao bạn không dùng vắcxin ngoại, lịch phòng: 3 ngày làm IB, 10 ngày chủng đậu, 14 ngày Gumboro xanh, 20 ngày newcatxơn ngoại, 28 ngày gumboro xanh, 35 ngày H5N1, 45 ngày dịch tả chủng M.
Chỗ mình không có bán kháng thể Gum. vácin thì cũng chỉ có loại của navetco thôi. sau 4 ngày cho uống đủ thứ gồm tetracyline, vitamin c , decogen, hapacol codein thì chôn hết 110 những em còn lại thì có vẻ đã khỏe và ăn mạnh lại...

Trời dùng chj mà lắm kháng sinh vậy, trườg hợp Gum đưa kháng sinh vào coi chừng bị phản tác dụng, đã 4 ngày gà pạn khôg còn chết nửa đâu nên khôg cần hoang mang mà đưa kháng sinh tùm lum như thế, bổ sung ADE chất điện gjải là được rồi.

hic sao tình hình đàn gà nhà bác giống gà em thế. em nui ít à úm 24 con mới thả xuống vài ngày bị y chang như bác luôn. bác mua Esb3 về cho uống em cho uống cứu được 11 em . những em nào bị bệnh nhốt riêng ra để khỏi lây toàn đàn. gà em giờ còn 12 em ăn uống bình thường lại rồi nui mà bị vậy chán thiệt.

Troi dang giao mua. cho uống bổ sung vitaminc, ade, b- comlac

chuan ne

Back