Xin Hỏi Trình Tự Cắt Cánh Chim Bồ Câu

• Thread starter cuoc song muon mau
  • Ngày gửi
Em mới vào nghề nuôi chim bồ câu. Nói là nghề nhưng chỉ nuôi vài cặp lấy kinh ngiệm. Bồ câu nhà em hay bay ra đồng ăn phải thuốc bảo vệ thực vật về chim lăn ra chết. Nay xin làm phiền hỏi các bác trong diễn đàn cách nào làm cho bồ câu không bay lên được (cách cắt cánh). Cám ơn các bác trước. Em xin chân thành cảm ơn!

Chọn chim 9-15 ngày tuổi .Thời điêm cắt cánh là lúc chập tối . vì phải băng bó vết thương . cắt xong trời tối là vừa.chim bố mẹ ko nhìn thấy băng bó.có con nhìn thấy băng bó nó mổ mổ,cắn cắn bung vết băng ,chim non chết do máu ko cầm

Clip chỉ nói qua qua ko hướng dẫn cụ thể.khi làm phải tìm hướng khắc phục ..... Ko dùng dao lam mà dùng kéo . Phựt một cái,dứt khoát,mạnh mẽ,nhanh gọn ,dụng cụ phải được sát trùng qua . Sau khi cắt .Dùng ô xi già đổ nhanh lên vết cắt,tiếp đó dùng giấy vệ sinh quấn xung quanh vết cắt khoảng 3 miếng gập đôi. Làm thật khéo. quận giấy vệ sinh chặt quanh cánh,nhớ lấy tay ấn nhẹ vào phần giấy tiếp giáp với vết cắt . Làm như thế máu ra ít ... lượng máu ra sẽ thấm ướt mấy miếng giấy vệ sinh . Nhưng ko làm bồ câu chết được ....có trường hợp chim quẫy mạnh trong đêm máu ra nhưng chim ko chết,trường hợp giấy dính ở cánh cả tuần liền cứ kệ xừ nó ... hơn tuần vết thương lành ta gỡ nhẹ ra .... Thức ăn dành cho chim bố mẹ cần bổ xung khoáng,vitamin,đạm đầy đủ để chim non mau phục hồi,,,, Chuẩn nhất là nên chọn những con chim ở tổ chỉ có 1 con,trường hợp một ổ hai chú nên cắt từng con một vì sau khi cắt chim đau sẽ kêu nhiều và quẫy mạnh ... cả hai con cùng đau nằm cùng một tổ cứ giẫy mạnh thì máu sẽ ra nhiều hơn bình thường

Khi cắt cánh chim bồ câu .mình cắt 2/3 đốt thứ nhất,tính từ ngoài vào.chuẩn bị bông băng và kéo ,ko cần sát trngf đâu.nên cắt vào buổi chiều tối vì lúc này chim đi ngủ ít vận động nên sẻ ko chảy nhiều máu sau khi cắt.chú ý chế độ ăn vì chim mất nhiêu máu nên phải bổ sung.

Em mới vào nghề nuôi chim bồ câu. Nói là nghề nhưng chỉ nuôi vài cặp lấy kinh ngiệm. Bồ câu nhà em hay bay ra đồng ăn phải thuốc bảo vệ thực vật về chim lăn ra chết. Nay xin làm phiền hỏi các bác trong diễn đàn cách nào làm cho bồ câu không bay lên được (cách cắt cánh). Cám ơn các bác trước. Em xin chân thành cảm ơn!
chọn chim non vừa biết ăn, nên cắt vào buổi chiều tối vì chim đi ngũ ko cử động nhiều ít chảy mau.dùng bông và băng keo trong băng vết cắt khoản 4 ngày. mình đã làm ,mình có đàng hơn 10 cặp.thả như gà ko bay. sđt minh 01655990699

Back