XIN HỎI VỀ BÒ GIỐNG

• Thread starter namboy
  • Ngày gửi
Mình định mua 5 con brahman cái F2. nhưng tại địa phương hiện kg có thụ tinh nhân tạo. Bây giờ kg biết mua đực giống nào cho hiệu quả (Brahman hay Agus) ? và mua giống thuần hay con lai F2 luôn?
Ace nào biết xin chỉ giúp mình. cảm ơn nhiều!!!

Mình định mua 5 con brahman cái F2. nhưng tại địa phương hiện kg có thụ tinh nhân tạo. Bây giờ kg biết mua đực giống nào cho hiệu quả (Brahman hay Agus) ? và mua giống thuần hay con lai F2 luôn?
theo mình thì nếu bạn có điều kiện thì nên mua brahman thuần. nhưng mà yêu cầu điều kiện chăn nuôi cao hơn đó, nếu không mua f2 thì con nó bé và có thể có hiện tượng zen lặn xuất hiện...

Bạn không hiểu gì về gien lặn cả.
Đừng nói gì về điều mình không rành.

Ví dụ một người Mỹ Trắng đẻ con da
đen, thì ông bố đó có gien lặn. Cái
gien lặn đó đến đời con thì nổi lên.
Thằng con đó đẻ ra cháu, thi đứa cháu
lại trắng bóc, vì nó có gien lặn.
Da đen là trội, da trắng là lặn, cùng
chỉ là một Gien Màu Da thôi.

Trừ trường hợp chăn nuôi tạo giống,
cứ chọn con đực đẹp phối giống là
được, không cần biết giống gì.

Bạn nên chọn lai với bò Thai lan la ok do ban. Đó là kinh nghiệm thực tế của mình đó. Bê con ra rất đẹp, cân đối.

File đính kèm

13.3 KB · Lượt xem: 7
Theo mình thì con cái nền như vậy rất tốt ( chỉ sợ đẻ thưa lứa thôi nhưng theo mình nếu nó có máu của bò ta hoặc bò sind thì cũng mắn đẻ) còn việc phối giống thì nên dùng phối tinh nhân tạo hơn là nuôi con đực vì chi phí duy trì cao trong khi 5 con cái không phải tháng nào cũng cần dùng đực, nếu bạn ở trong Nam thì nên phối giống Charolais, Angus, Drought master.. nếu bạn ở phí bắc thì nên phối giống BBB, Angus, Drought master hoặc nếu không cứ phối giống Brahman luôn cũng được

Back