xin hỏi ve kinh nghiệm nuôi trùn hổ

• Thread starter baobao311
  • Ngày gửi
B

baobao311

Guest
xin hỏi ah em dđ. chi dùm em.cach nuôi trùn hổ.có giống trùn quế ko vậy.
vi it thấy ai nuoi loại này
mong ah em giúp đỡ
cám ơn

k biết nó có ăn và ở trong fân như trùn wế k chứ hồi nhỏ mình thấy ng đi đào trùn đó ở những chỗ đất thịt đen màu mở, ở mấy bãi phân bò ủ k thấy có chúng chỉ có trùn con nhỏ thôi hà.

trùn hổ hiếm hàng nên mình cũng có ý định nuôi giống bạn, nhưng theo mình tìm hiểu hình như con này chỉ có trong tự nhiên chứ mình chưa thấy ai nuôi hết....có ai nuôi xin chỉ giáo nha....^^

Lúc trước nhà mình dưới quê, trùn hổ có nhiều nhất khi mưa dầm, chổ nào có gốc chuối, đất xốp nhiều mùn, mưa nó bò lên nhiều lắm.

thì bạn nuôi thử đi có gì khó đâu kiếm cái thừng vuông cho vào 1/2 bên là đất 1/2 bên là phân bò trộn cỏ rơm khô để đó 1 tháng sau sới thử bên phân bò xem có bị trùn bò sang ăn k, mó tay vào mới mau giởi pác ạ, cứ hỏi k k làm thì chừng nào mới biết kinh nghiệm chứ, bởi có con có ng nuôi có con k chứ bạn,chứ đâu phải con nào cũng đc ng đâu.

chào

bạn có thể chọn đất nào có nhiều chất mùn cây,như gốc chuối mục hoặc lá khô mục,hoặc bạn có thể tự tạo đất có mùn bằng cách ủ thực vật cho mục rồi trộn đất thịt màu đen là có thể nuôi

images

con này là có phải là trùn hổ không các bác. con này chỗ em gọi là trùn chuối, vì nó rất nhiều trong vườn chuôi, hay những chỗ đất thịt màu mỡ và có độ ẩm.

trùn hổ bacnj áp dụng quá trình nuôi giống trùn quế. nhưng thay vì 100% phân thì chỉ dùng 30% là phân gia súc thôi. còn lại là 50% rơm, rác, bã mía, mùn cưa.... Và 20% là rau cỏ tạp tươi hoặc thân chuối băm nhỏ. Bổ sung thêm cả đất đen (cái này thì mình ko rõ bỏ bao nhiêu đất)
chú ý con này chịu nước kém hơn con trùn quế nhiều. chỉ tưới nước đủ ẩm thôi.
Trùn này ở Sài Gòn mấy chỗ bán mồi câu cá có bán. 1 lạng 40-60k (đắt hơn cả thịt bò :blink:)
Vui cái là con trùn này nuôi thì đất sẽ bị chai, còn con trùn quế thì lại làm tốt đất. Lấy phân trùn quế trồng cây thì chả cần bón thêm phân, Lấy phân con này trồng cây thì dâm cây nào chết cây đó :botay:

trùn hổ bacnj áp dụng quá trình nuôi giống trùn quế. nhưng thay vì 100% phân thì chỉ dùng 30% là phân gia súc thôi. còn lại là 50% rơm, rác, bã mía, mùn cưa.... Và 20% là rau cỏ tạp tươi hoặc thân chuối băm nhỏ. Bổ sung thêm cả đất đen (cái này thì mình ko rõ bỏ bao nhiêu đất)
chú ý con này chịu nước kém hơn con trùn quế nhiều. chỉ tưới nước đủ ẩm thôi.
Trùn này ở Sài Gòn mấy chỗ bán mồi câu cá có bán. 1 lạng 40-60k (đắt hơn cả thịt bò :blink:)
Vui cái là con trùn này nuôi thì đất sẽ bị chai, còn con trùn quế thì lại làm tốt đất. Lấy phân trùn quế trồng cây thì chả cần bón thêm phân, Lấy phân con này trồng cây thì dâm cây nào chết cây đó :botay:

Con này độc tính ghê bác nhỉ.

ko phải độc tính đâu. mà là đặc tính tiêu hóa
Con này tiêu hóa chất khoáng, ăn theo chiều thẳng, còn các loại trùn nhỏ thì ăn chất hữu cơ, ăn theo chiều ngang
Bác Skaterboi có nghiên cứu con này chưa? Tôi nuôi mấy tháng nay. Bắt bỏ mấy con to như ngón tay bỏ thấy có trứng trùn, nhưng trùn to đi đâu hết, chỉ còn mấy con nhỏ dài chừng 10cm. Con nhỏ nữa thì không thấy. Ngoài tự nhiên mình thấy chổ cây cà phê nào bón phân Komix thì chổ đó rất nhiều trùn này.
Tôi đang nghiên cứu nuôi bán tự nhiên. Chứ nuôi nhốt như Trùn quế thì thất bại rồi. Hình như trùn hổ không chịu nhốt

Bác Skaterboi có nghiên cứu con này chưa? Tôi nuôi mấy tháng nay. Bắt bỏ mấy con to như ngón tay bỏ thấy có trứng trùn, nhưng trùn to đi đâu hết, chỉ còn mấy con nhỏ dài chừng 10cm. Con nhỏ nữa thì không thấy. Ngoài tự nhiên mình thấy chổ cây cà phê nào bón phân Komix thì chổ đó rất nhiều trùn này.
Tôi đang nghiên cứu nuôi bán tự nhiên. Chứ nuôi nhốt như Trùn quế thì thất bại rồi. Hình như trùn hổ không chịu nhốt
Dzụ này dzui á :lol: tại vì nó thích ăn khoáng chất nên nó chui ra chỗ phân bón kiếm ăn. :8^: anh có trộn đất vô hỗn hợp nuôi nó hok?
Em chưa nghiên cứu loại này. Chỉ là tìm hiểu sơ bộ để xem có ứng dụng gì cho chăn nuôi trồng trọt của em thui. phân của nó hok sử dụng đc, mà nó to quá, nhớt nhiều, bứt ra có cả máu nữa nên em hơi ghê con này. Mà trên em cuốc đâu cũng ra con này nên hok bán cho mấy ông làm mồi câu đc.
Anh nghiên cứu thử đi, trộn phân vô hỗn hợp nuôi nhốt xem nó chịu ăn không. Nuôi đc thì anh kiếm mối bán ở SG thơm lắm đó B)

Hình như loại trùn này thích giao du khắp nơi chứ không muốn bị nhốt. Nuôi được con này cho gà ăn thì đỡ biết bao là tiền cám, bắp.
Đang thử nghiệm trộn phân Komix vào hỗn hợp sinh khối

Back