xin hỏi về vaccine cho gà !

• Thread starter Nông dân hậu giang
  • Ngày gửi
Cả nhà cho mình hỏi !
mình đang tập tành nuôi thử 300 con gà thả vườn , nay đã 10 ngày tuổi .

mình đã làm vaccine như sau : 2ngày tuổi nhỏ Lasota lần 1 , 7 ngày tuổi gumboro lần 1
dự định ngày thứ 10 sẽ chủng đậu , ngày 15 cúm gia cầm , ngày 18 lasota lần 2 , ngày 21 gumboro lần 2 .

Cả nhà xem giúp mình lịch vaccine như trên có vấn đề gì không ạ ? bữa nay ngày 10 tính chủng đậu mà ra hiệu thuốc họ nói phải nhỏ vaccine newcastle trước , mình cứ nghĩ là lasota để phòng bệnh newcastle rồi nên bữa nay họ đưa lọ vaccine newcastle mới bít nó khác nhau ... do amateur lơ ngơ như bò đội nón nên giờ phân vân quá ...

xin được cả nhà giúp đỡ . cám ơn mọi người nhìu !

chưa có vacxin marek 1 ngày tuổi ạ?

mình nghe nói vacxin marek chỉ bán liều 1000 mà mình có 300 thui , phí quá vả lại nghe đồn marek hiếm gặp nên thôi luôn .
đang băn khoăn ko biết dùng 2 đợt vacxin lasota có thay thế cho vacxin newcastle ko ? hay nhất định phải làm newcastle :wacko: bạn nào biết xin chỉ giáo với .

theo em nghĩ thì lịch dùng vacxin như vậy thì cũng được em nghĩ là lịch vắc xin không bắt buôc là phải theo một cơ sở nào đó vì em thấy mỗi công ty thú y là lại có một lịch cùng vacxin khác nhau , em nghĩ chúng ta cũng có thể làm lịch vacxin được chỉ cần bác hiểu được những thông tin cơ bản về vacxin là có thể làm được và quan trọng là bác phải lắm bắt được thông tình hình dịch bệnh ở khu vưc chăn nuôi là ok
đó là em nghĩ vậy em cũng không khẳng định những gì mình nghĩ là đúng

đây là lịch dùng vacxin của em bác cũng có thể tham khảo

1 ngày tuổi marek :tiêm dưới da cổ
3 - 5 ngày gumbro 1 :nhỏ mắt mũi
7 - 10 ngày lasota 1 và đậu gà :nhỏ mắt mũi , chủng màng cánh
15 gumbro 2 :nhỏ mắt mũi
21 lasota 2:nhỏ mắt mũi
2 tháng lasota : tiêm dưới da cổ
4 tháng lasota :tiêm dưới da cổ

lịch sử dụng vaccin cho gà cần đc căn cứ vào nhiều yếu tố như:Nguồn gốc con giống,mùa vụ,dịch tễ vùng,loại vaccin.Ko có 1 lịch sử dụng vx nào có thể dùng chung cho niều vùng khác nhau dc.Việc các cty thuốc,cám đua ra lịch vx cho bà con chăn nuôi mình nghĩ chỉ là làm thương mại thôi;còn gà của bà con sống,hay chết mặc.Vấn đề là họ bán được hàng!
Trường hợp lịch vx của bạn nongdantapsu:Tôi nói vi dụ nếu đàn bố mẹ đã làm tốt vx ND mà bạn lại làm vx laxota lúc 2 ngày tuổi sẽ làm giảm t/d vx do kháng thể mẹ truyền trung hòa vx.Còn nếu vùng bạn ở đang ở hay mắc bệnh Gumboro mà 21 ngày tuổi bạn mới làm vx Gumboro lần 2(vx chủng trung bình cộng có tính quyết định đến viêc bảo hộ của gà với bệnh Gumboro trong vùng dịch) thì sẽ bị muộn vì gà có thể bị bệnh gumboro sớm từ tuần thứ 2...........
Bạn nên cân nhắc lịch làm vx cho gà nhà mình và tham khảo ý kiến của các chuyên gia uy tín,chỉ làm những loại thiết yếu,ko làm dày quá,nên cách 3-5 ngày làm 1 lần là tốt nhất.

Back