Xin hỏi ý kiến và kinh nghiệm về nuôi cá bể nổi.

Trước tiên cho e gửi lời chúc sức khỏe đến toàn thể mọi người trong diễn đàn
Hum nay e viết bài này là mong muốn mọi người cho ý kiến về nuôi cá bể nổi vs mật độ dày.
E chưa có nhiều kinh nghiệm trong nuôi cá. E đang có dự tính nuôi cá bể nổi hình tròn ( bể xi măng hoặc bể khung sắt lót bạt ) với hệ thống lọc nước và ô xy 24/24 và nuôi vs mật độ cao. Và số con/m2 thì tùy từng loại
E dự tính nuôi 1 số như cá rô phi. Cá chép. Cá trê. Cá lóc.
Như e tính lm bể tròn bán kính 3m cao 1m2.
ví dụ :Rô phi nuôi đến 0.5kg( thả 80 con/m3trở lên). 1kg thả 50c trở lên
Các loại khác dựa trên kích thước cá.
trong quá trình nuôi có sử dụng chế phẩm sjnh học.
Hiện tại e vẫn chưa tham khảo đc giá cám. Giá chế phẩm sinh học.
E muốn xin ý kiến mọi người về mô hình này. Và muốn hỏi mọi người 1 chút về giá cám vs 1 số chế phẩm sinh học.
Với mô hình này. Nếu xử lí nước luôn sạch. Ô xy đủ. Độ ph đủ. Sử dụng cả chế phẩm sinh học thì liệu cá có ok k.
Cảm ơn mọi người nhiều.

sv.dung

Nhà nông tập sự
Trước tiên cho e gửi lời chúc sức khỏe đến toàn thể mọi người trong diễn đàn
Hum nay e viết bài này là mong muốn mọi người cho ý kiến về nuôi cá bể nổi vs mật độ dày.
E chưa có nhiều kinh nghiệm trong nuôi cá. E đang có dự tính nuôi cá bể nổi hình tròn ( bể xi măng hoặc bể khung sắt lót bạt ) với hệ thống lọc nước và ô xy 24/24 và nuôi vs mật độ cao. Và số con/m2 thì tùy từng loại
E dự tính nuôi 1 số như cá rô phi. Cá chép. Cá trê. Cá lóc.
Như e tính lm bể tròn bán kính 3m cao 1m2.
ví dụ :Rô phi nuôi đến 0.5kg( thả 80 con/m3trở lên). 1kg thả 50c trở lên
Các loại khác dựa trên kích thước cá.
trong quá trình nuôi có sử dụng chế phẩm sjnh học.
Hiện tại e vẫn chưa tham khảo đc giá cám. Giá chế phẩm sinh học.
E muốn xin ý kiến mọi người về mô hình này. Và muốn hỏi mọi người 1 chút về giá cám vs 1 số chế phẩm sinh học.
Với mô hình này. Nếu xử lí nước luôn sạch. Ô xy đủ. Độ ph đủ. Sử dụng cả chế phẩm sinh học thì liệu cá có ok k.
Cảm ơn mọi người nhiều.
Mình cung quan diem. ban o dau minh xay cai ho ximang 2 x 4 x 1m du dinh nuoi ca tram co mat do nuoi cao.

Mình cung quan diem. ban o dau minh xay cai ho ximang 2 x 4 x 1m du dinh nuoi ca tram co mat do nuoi cao.
Mình vẫn đang tham khảo thêm. Mình ở hà tây. Tính nuôi thử trước 1 2 bể.
Vì tham khảo giá cám có vẻ cao. Giá cá thì thấp. Mình tính nuôi thử cá rô phi vs cá trê đồng trước.
Nếu đc cũng sẽ phát triển các loại khác.
[DOUBLEPOST=1478677392][/DOUBLEPOST]
Nuôi cá mật độ cao bác nên tham khảo mô hình aquaponic. Nó rất phù hợp trong trường hợp này.
Cũng có xem mô hình này nhưng làm như vậy đầu tư rất cao.
Nếu mình làm thì vẫn có hệ thống lọc nước 24h nhưng máy bơm vs sục khí là tự chế vs mô tơ 24v.

sv.dung

Nhà nông tập sự
Thức ăn cho cá thì mình mua máy ép cám viên về chộn đậm đặc và bắp lúa ép viên cho cá ăn. Và cho ăn thêm cỏ.
Vì tham khảo giá cám có vẻ cao. Giá cá thì thấp. Mình tính nuôi thử cá rô phi vs cá trê đồng trước.
[DOUBLEPOST=1478702261,1478701841][/DOUBLEPOST]
[DOUBLEPOST=1478677392][/DOUBLEPOST]
Cũng có xem mô hình này nhưng làm như vậy đầu tư rất cao.
Nếu mình làm thì vẫn có hệ thống lọc nước 24h nhưng máy bơm vs sục khí là tự chế vs mô tơ 24v.
Hệ thống lọc của bạn như thế nào vậy? Mình đang phân tâm về cái này nè.

Thức ăn cho cá thì mình mua máy ép cám viên về chộn đậm đặc và bắp lúa ép viên cho cá ăn. Và cho ăn thêm cỏ.

[DOUBLEPOST=1478702261,1478701841][/DOUBLEPOST]
Hệ thống lọc của bạn như thế nào vậy? Mình đang phân tâm về cái này nè.
Khi xây bể mình sẽ đặt ống thoát nước ở giữa kéo dài ra bên ngoài bể. Bên ngoài bể cho ống cao lên tầm 70cm và có van vặn to nhỏ ( chỗ nối ống lên cao có thể tháo lắp)
Phía bên ngoài từ mặt đất cao lên 70cm mình lm lọc nước 1 cái thùng 30 lít là ok( vì mực nước bể cao tầm 1m2 còn ống là 70cm nên vặn van là nước xả ra mà.dùng lưới lọc phân cá bên trên cùng , còn phía dưới thì tùy sao cho nước sạch) . Bên cạnh thùng lọc để dưới mặt đất 1 thùng chứa nước đã lọc. Chỉ vậy thôi.
Rồi dùng máy bơm mini vs máy sục khí tự chế ( lên youtube xem ).

manhhung86

Nhà nông nghiệp dư
Aquaponic rất khó để tham gia nhé,nhất là các bác muốn nuôi số lượng nhiều như thế này.Nuôi dày hay thưa mà nhất là trên bể thì đây là thứ tự các bác phải quan tâm vì mọi thứ biến động về chất lượng nước và bệng tật rất là nhanh. amonia,nitrit, oxy,ph,vì khuẩn gây bênh.chế phẩm sinh học như bác nói bên trên là xử lí nước,cũng phải tính được là lượng cho ăn bao nhiêu 1ngày,cá ăn hết bao nhiêu,thải ra bao nhiêu và cần bao nhiêu chế phẩm sinh học để xử lí và mất bao nhiêu thời gian,rồi nồng độ vi khuẩn được phép tồn tại trong nước bất kể tốt hay xấu bao nhiêu là phù hợp với cá,không phải cứ cho ăn nhiều là táng vi sinh vào bể nhiều,nguyên tắc là tạo điều kiện tối ưu cho cá phát triển 24/24,nói nhiều vậy thôi chứ đơn giản khỏi đau đầu là ăn xong thì tốt nhất là thay nước,bớt hữu cơ là hết ô nhiễm,còn nếu tính tái sử dụng nước là cả 1vấn đề lớn.mong bác nghiên cứu cho phù hợp.

Aquaponic rất khó để tham gia nhé,nhất là các bác muốn nuôi số lượng nhiều như thế này.Nuôi dày hay thưa mà nhất là trên bể thì đây là thứ tự các bác phải quan tâm vì mọi thứ biến động về chất lượng nước và bệng tật rất là nhanh. amonia,nitrit, oxy,ph,vì khuẩn gây bênh.chế phẩm sinh học như bác nói bên trên là xử lí nước,cũng phải tính được là lượng cho ăn bao nhiêu 1ngày,cá ăn hết bao nhiêu,thải ra bao nhiêu và cần bao nhiêu chế phẩm sinh học để xử lí và mất bao nhiêu thời gian,rồi nồng độ vi khuẩn được phép tồn tại trong nước bất kể tốt hay xấu bao nhiêu là phù hợp với cá,không phải cứ cho ăn nhiều là táng vi sinh vào bể nhiều,nguyên tắc là tạo điều kiện tối ưu cho cá phát triển 24/24,nói nhiều vậy thôi chứ đơn giản khỏi đau đầu là ăn xong thì tốt nhất là thay nước,bớt hữu cơ là hết ô nhiễm,còn nếu tính tái sử dụng nước là cả 1vấn đề lớn.mong bác nghiên cứu cho phù hợp.
E k có ý định làm mô hình aquaponic.
E chỉ tính nuôi cá bể nổi mật độ cao. E vẫn đang tìm hiểu thêm về vấn đề này. Vs e khó nhất vẫn là về xử lý nước. Bác là người có kinh nghiệm mong bác truyền đạt cho ít kinh nghiệm.
E vẫn đang bị rối ở vấn đề xử lý nước trước và đang trong quá trính nuôi.

sv.dung

Nhà nông tập sự
E k có ý định làm mô hình aquaponic.
E chỉ tính nuôi cá bể nổi mật độ cao. E vẫn đang tìm hiểu thêm về vấn đề này. Vs e khó nhất vẫn là về xử lý nước. Bác là người có kinh nghiệm mong bác truyền đạt cho ít kinh nghiệm.
E vẫn đang bị rối ở vấn đề xử lý nước trước và đang trong quá trính nuôi.
Ngồi hóng trờ các cao thủ vào bàn.

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH