• xin hướng dẫn cách nuôi Ếch đẻ

Thảo luận trong 'Chăn nuôi' , 1/7/11

1. tung Guest

Anh em có ai nuôi ếch Thái đẻ,xin hãy tư vấn cho mình.
      - nhận biết ếch đực,ếch cái ?
      - diện tích nuôi như thế nào cho thích họp ?
      khi ếch đẻ trứng đến khi thành nồng nọc ta phải chăm sóc như thế nào?
      v v ....
      Xin cảm ơn anh em trước

Đang tải...
    2. LAMTUNG™

LAMTUNG™

Nghề nghiệp:
      chăn nuôi
      up up cho người anh em nè.nhưng ko biết 4r của chúng ta có ai nuôi ếch đẻ ko nữa.chứ nuôi ếch thịt thì có nhiều.chúc bạn tìm được người tư vấn

3. suzuki

suzuki Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nong dan
      up ......cho người quan tâm. CÁCH phan biệt ếch dực thì dẽ rồi ếch dực có 2 túi da nầm ở dưới càm gọi là họng da,2 ngón tay cái cứng gọi la chai sinh dục.còn ếch cái lớn hơn ko co các dặc diểm trên.hết.

Last edited: 3/7/11
      1 person likes this.
    4. typhukhongtien

typhukhongtien Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nhà nông tập sự
      Cứ để 2 con ếch vào hồ nước có rào lưới bên ngoài là chúng đẻ trứng chứ gì ! trứng ếch thì tự nở mà ! còn nòng nọc thì nghe đâu là lấy lòng trắng trứng thả xuốn cho nó ăn ! khi thành ếch con thì cho nó ăn trùng quế hay cám viên loại nhỏ gì đó ! còn khi lớn thì cho nó ăn món đặc biệt hơn là......xả ớt !

1 person likes this.
    5. tung

tung Guest

Cảm ơn anh em đã tư vấn.
      cho mình hỏi thêm là:
      - Nuôi 30 con cái và 30 đực thả chung trong 1 cái bồn có diện tích 1m2. bồn được lót gach men và dán gạch men xung quanh như thế được ko ?
      - vì ko tìm được con giống 6 tháng tuổi,nên mình mua con giống 3 tháng tuổi thả chung ,nuôi cho đến khi nó đẻ.cách làm của mình như thế có đúng ko ?
      xin được sự hướng dẫn của anh em
      -

6. ChauNgocThuan

ChauNgocThuan Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      NÔNG DÂN
      lòng đỏ luộc lên rồi để nguội bóp nhỏ thành hạt mịn chứ không phải lòng trắng đâu bạn ạh.

7. LAMTUNG™

LAMTUNG™

Nghề nghiệp:
      chăn nuôi
      cho mình hỏi thêm là:
      - Nuôi 30 con cái và 30 đực thả chung trong 1 cái bồn có diện tích 1m2. bồn được lót gach men và dán gạch men xung quanh như thế được ko ?
      - vì ko tìm được con giống 6 tháng tuổi,nên mình mua con giống 3 tháng tuổi thả chung ,nuôi cho đến khi nó đẻ.cách làm của mình như thế có đúng ko ?
      xin được sự hướng dẫn của anh em

Tôi cũng đồng tình với câu hỏi của bạn Tùng,và tôi cũng đang chờ câu trả lời .nếu có thể được thì tôi cũng nuôi một số ếch cho phối giống vậy.bởi tôi cũng có một cái bồn 1 mét vuông bỏ không .

8. tung

tung Guest

Cảm ơn anh em đã giúp mình.Nhưng có một vấn đề mà mình vẫn chưa hiểu ,nhờ anh em tư vấn:
      -1/ Nuôi 30 con cái và 30 đực thả chung trong 1 cái bồn có diện tích 1m2. hay nuôi con cái và đực riêng,nếu nuôi riêng thì đến khi nào mình mới thả chung cho nó giao phối?
      2/ bồn được lót gach men và dán gạch men xung quanh có được ko ?
      -3/ vì ko tìm được con giống 6 tháng tuổi,nên mình mua con giống 3 tháng tuổi thả chung ,nuôi cho đến khi nó đẻ.cách làm của mình như thế có đúng ko ?
      xin được sự hướng dẫn của anh em.xin chân thành cảm ơn

9. vanvat

vanvat Nhà nông tập sự

Nghề nghiệp:
      nông dân
      vấn đề này hay àh nha ! up cho người quan tâm !

10. LongAnQueToi

LongAnQueToi Nông dân nghèo

Nghề nghiệp:
      Nuôi ếch
      Ếch đực thì nhìn nhỏ hơn ếch cái và dứơi cằm của nó có 2 túi nhăn dùng để kêu thì nó phòng lên.
      Ếch cái thì có bụng to, khi ếch cái khoản 7-8 tháng thì có thể đẻ được.
      Khi sờ 2 bên hông con ếch cái nó sần sùi và có màu hồng thì là trứng đã già và có thể cho đẻ.
      Nhà em thường cho đẻ 1 hồ 21 m2 thì cho khoản 40 cặp vào đẻ. ếch đẻ xong ta vớt ếch bố mẹ ra.
      Trứng ếch sau 24h thì tự nở thành nòng nọc.
      Sau 4 ngày tuổi ta cho nòng nọc ăn cám viên nổi loại nhỏ
      Sau 7 ngày tuổi thì ta bắt đầu thay nước mới cho nòng nọc.

2 thành viên thích bài này.
    11. suzuki

suzuki Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nong dan
      chào bạn longanquetoi bạn có thể nói rõ hơn là với diện tich 21 m2 ban cho khỏan 40 cặp vậy ếch dẻ khoản bao nhiêu trứng và tới thi thành ếch thì còn bao nhiêu con. sau thi trứng nở 4 ngày thì cho ăn cám gì, dọ dạm là bao nhiêu ? thay nước như thế nào, thay hết hoàn toàn hay chỉ vài % mông bạn chỉ dẫn thêm.