Xin hướng dẫn kỹ thuật thiến gà trống

• Thread starter saotinhthien
  • Ngày gửi
HIện em co gần 100 con gà trống. muốn thiến để nuôi vỗ béo. Nhưng chẳng biết thiến. Tìm trên mạng thì chỉ có bài hướng dẫn. trình độ tiếp thu có hạn nên ko làm theo được. Bác nào làm thành thạo có thể làm video hoặc có video hướng dẫn đăng lên cho em xem với được ko ah. em xin cám ơn nhiều!

Thực ra để thiến gà không khó.
Mình không có thời gian làm video.
Nếu muốn xem video bạn vào youtube tìm thử xem.
Còn ở đây mình sẽ nói thật chi tiết, bạn chỉ cần đọc kỹ và chịu khó hình dung là hiểu và làm được ngay.

Cách thiến: Có hai phương pháp thiến chính là thiến móc (còn gọi là thiến bụng) và thiến lườn.

Thiến móc là phương pháp thiến phổ thông, gà thường bị chảy máu nhiều, hay bị nhiễm trùng và chột hơn thiến sườn.

Cách thiến như sau, dùng ngón tay trỏ hay giữa chọc thủng màng bụng, lần nhẹ ngón tay dọc theo sát sống lưng lên phía trước để tìm dịch hoàn nằm hai bên sương sống. Dịch hoàn hình quả trứng, trơn, nhẵn kích cỡ to bằng ngón tay út đến ngón tay cái tuỳ giống gà. Trước khi lấy dịch hoàn ra phải xác định vị trí dịch hoàn đối xứng phía bên kia xương sống để tránh nhầm lẫn. Lách nhẹ, hơi cong ngón tay để cho dịch hoàn nằm trọn trong kẽ đốt thứ nhất của ngón, miết mạnh sao cho dịch hoàn không bị sứt, bị sót rồi lựa kéo ra ngoài. Dịch hoàn thứ hai cũng được lấy ra như vậy. Sau đó dùng kim cong và chỉ nhỏ (chỉ khâu quần áo) khâu 1 -2 mũi và sát khuẩn vết thương bằng cồn Iốt hay thuốc đỏ, thuốc kháng sinh.

Thiến sườn: Dùng dao mổ sắc, nhỏ; panh, kéo, kim chỉ khâu, thòng lọng, đèn pin, cồn và thuốc kháng sinh để tiến hành thiến sườn cho gà được an toàn và tỷ lệ thiến đạt cao.
Đặt gà nằm nghiêng về bên phải và đầu hướngg về bên trái. Người hỗ trợ giữ gà ngồi phía lưng, người thiến nằm phía bụng, tiến hành vặt lông che phần đốt thứ nhất và thứ hai từ phao câu lên, sau đó sát trùng dụng cụ dao, panh, kim chỉ và vùng da định mổ bằng cồn 70-90 độ. Rạch một đường dài 3-4cm xuống phía bụng, cách xương sống 1 -1, 5cm giữa xương sườn thứ nhất và thứ 2. Dùng panh căng vết mổ khoảng 2-3cm. Lấy đèn pin soi sẽ thấy dịch hoàn màu trắng hồng nằm sát sương sống. Cần xác định vị trí dịch hoàn bên kia, trước khi lấy dịch hoàn thứ nhất (vì sau khi lấy dịch hoàn thứ nhất, máu chảy vào khoang bụng khó tìm dịch hoàn còn lại). Dùng thòng lọng lựa sao cho dịch hoàn chui vào rồi dùng xiên xiên vào dịch hoàn, kéo thòng lọng cho đứt cuống dịch hoàn, nhấc xiên kéo dịch hoàn ra. Dịch hoàn còn lại cũng thao tác như vậy. Sau đó khâu lại và sát trùng vết thương. Sau khi thiến 24 giờ không nên cho gà ăn no ngay, ăn nhẹ, thức ăn có nhiều chất bổ để gà nhanh hồi phục.

Ps: Nên nhớ chọn những ngày mát trời để thiến hạn chế gà bị chột sau thiến và trước khi thiến không được cho gà ăn no.

Chúc bạn thành công!

Last edited by a moderator:
cảm ơn bạn đã trả lời nhưng mình tim mãi mà chẳng tìm thấy cái video nào. nếu ko ai share thì mình lại đợi cơ hội học trực tiếp từ ai đó thôi. mình ko muốn tự làm khi chưa tin chắc

cảm ơn bạn đã trả lời nhưng mình tim mãi mà chẳng tìm thấy cái video nào. nếu ko ai share thì mình lại đợi cơ hội học trực tiếp từ ai đó thôi. mình ko muốn tự làm khi chưa tin chắc

Ừ. Mới làm tỉ lệ chết vẫn cao lắm, nhưng tự làm sẽ có nhiều kinh nghiệm và thành thục nhanh hơn.
Mình nghe nói bậy giờ đã có thuốc triệt sản gà, chỉ cần tiêm không cần phải thiến mà tỉ lệ thành công rất cao.

lấy "ngọc kê" làm mồi nhậu là oke luôn...vừa ngon lại vừa cừơng dương bổ thận nữa

lấy "ngọc kê" làm mồi nhậu là oke luôn...vừa ngon lại vừa cừơng dương bổ thận nữa

Chuẩn đó bác.
Loại này bán cho nhà hàng là 250-300k/kg đấy.
Nhưng không ai ăn hết được 1kg đâu.
Ăn nhiều vừa ngấy mà lại vừa thừa chất không có tác dụng.
Thỉnh thoảng ăn khoảng 1-2 lạng là đẹp.

lúc nhỏ mỗi khi nhà tôi làm gà,nếu là gà trống thì lúc nào tôi cũng bảo bố tôi để dành cho tôi cặp trứng cả...vừa ngon lại vừa ngọt...

Còn 1 cách , thiến gà bằng Hoá Chất , mình cũng tìm mua , nhưng ko thấy bán , ai bíết chổ bán chỉ với luôn nào

Còn 1 cách , thiến gà bằng Hoá Chất , mình cũng tìm mua , nhưng ko thấy bán , ai bíết chổ bán chỉ với luôn nào

Bạn tìm mua ở những cửa hàng bán thuốc thú y (lớn lớn một chút)
Nhưng mình nghe đồn thiến bằng hóa chất rồi sau này mình ăn con gà đó mình cũng bị ảnh hưởng tới cơ quan sinh sản vì lượng hóa chất vẫn còn trong các tế bào của gà. (cái này là mình chỉ nghe người ta nói thôi nhé)

Bạn tìm mua ở những cửa hàng bán thuốc thú y (lớn lớn một chút)
Nhưng mình nghe đồn thiến bằng hóa chất rồi sau này mình ăn con gà đó mình cũng bị ảnh hưởng tới cơ quan sinh sản vì lượng hóa chất vẫn còn trong các tế bào của gà. (cái này là mình chỉ nghe người ta nói thôi nhé)

Mình tìm mua lên chổ 28 Mạc Đĩnh Chi đó , nó cũng lắc đầu luôn !

Thiến gà

Mình biết 1 cách là đâm kim vào cái mấu ở trên phao câu gà. đã ai áp dụng chưa. nếu đã áp dụng thì cho mình biết tỉ lệ thành công với nhé

du sao cung mong co 1 ai do up video len. neu lau qua thi co the toi la nguoi up
thien xong 100 con ma ko la dc 1 video thi qua tu`

du sao cung mong co 1 ai do up video len. neu lau qua thi co the toi la nguoi up
thien xong 100 con ma ko la dc 1 video thi qua tu`

Bác hỏi ở đây thì anh em ai biết sẽ trả lời giúp bác.
Mà bản thân em cũng đã có một bài viết hướng dẫn cho bác rất cụ thể rồi.
Có một bạn ở trên mới đọc qua mà đã làm được rồi đó.
Còn bác cứ yêu cầu mọi người up video. Em nói thật, nếu mọi người tìm được video ở đâu đó trên mạng hay đã có sẵn video trong máy thì up lên cho bác xem ngay chứ tiếc gì. Còn thì chả ai tự nhiên lại đi bắt gà nhà mình ra để thiến rồi lại quay video để up lên cho bác đâu.
Tính em hay nói thẳng, bác đừng để bụng nhé.

Last edited by a moderator:
[video=youtube;8-YuKI4YSMA]http://www.youtube.com/watch?v=8-YuKI4YSMA[/video] em đợi lâu lắm rồi mới có người up lên youtube.đây là thiến sườn.hôm trc có video thiến móc mà gio e vô coi k d nữa

--------

[video=youtube;EGLasb-SpDI]http://www.youtube.com/watch?v=EGLasb-SpDI[/video]còn đây là thiến móc ạ.phải đăng nhập youtube mới coi dc ạ.khi nào mấy cn gà ở nhà gáy em sẽ thử

Last edited:
Mình thòng lọng dịch hoàn khó đứt dịch hoàn với lại chảy nhiều máu. Có con trúng động mạch chết luôn, có con lại k có máu. Ai kinh nghiệm giải thích vụ này cho mình với.

Xin hỏi dụng cụ thiến gà mua ở đâu, các quầy thú y họ ko có bán?

Bài viết có nội dung tương tự

Back