Xin hướng dẫn nuôi chim bồ câu chưa biết tự ăn

Tôi muốn mua vài chục cặp bồ câu nuôi thử nhưng chưa mua được giống, đang đặt mua của anh Đạt (nickname sydat), nhưng anh ấy bảo phải đợi 1 tháng nữa.

Sáng nay ra chợ thấy người ta bán 1 cặp tôi không biết là mấy ngày tuổi, chỉ thấy nó mọc gần đủ lông, nhưng chưa biết tự ăn. Tôi đã mua về giờ không biết làm sao cho ăn, xin ace chỉ giùm:

Trong diễn đàn có nói đến chuyện bơm, nhưng không nói rõ nên người như tôi không thể biết được là bơm hỗn hợp gì cho nó ăn. Cách chế biến hỗn hợp đó như thế nào, và gồm những loại gì. Tôi cũng thấy có chỗ viết là 80% ngô + 20% đỗ xanh.

Đọc chữ "bơm" thì ta liên tưởng đến chất lỏng, hoặc sền sệt, như vậy có phải là xay nhỏ các loại ngũ cốc rồi nấu chín không?

Liều lượng như thế nào là đủ no? phải chăng bơm cho đến khi nó không nuốt nữa (như cho em bé bú sữa vậy)?

Thêm khoáng (là loại gì?) và vitamin (có phải thuốc bổ của người?) vào nước uống (nhưng nó chưa biết uống thì làm sao?).

Thời tiết đang tương đối lạnh, tôi thấy nó run run, có nên quây cho nó 1 cái tổ rơm?

Chỉ có 1 cặp và đang rất thích nên không tính chuyện tốn kém thời gian và thức ăn, vậy cho nó ăn gì và ăn thế nào để nó phát triển tốt nhất?

Rất mong được ace tư vấn giúp, xin cảm ơn nhiều.

-Xin các anh em chỉ dùm em tiêm chủng cho bồ câu với ạ.Nghe nói là mỗi năm chỉ cần tiêm chủng 2,3 lần gì là ok về các bệnh thông thường.

-Mong anh em nào có kinh nghiệm chỉ dùm về cái hơn cái thua của 2 loại bồ câu pháp và bồ câu thái lan với ạ..(về chất lượng thịt,về khả năng khánh bệnh,về sự thích ứng với thời tiết biến đổi đột ngột,rồi mức độ tiêu thụ thức ăn...........và nhiều thứ khác em chưa biết)

EM Ở QUẢNG BÌNH,ĐANG XÂY TRẠI VÀ RA TẾT LẤY GIỐNG VỀ NUÔI NHƯNG ĐANG RẤT PHÂN VÂN VÌ CÓ GỌI 1 SỐ TRANG TRẠI THÌ HỌ BẢO NUÔI BỒ CÂU PHÁP LỖ VÌ ĂN NHIỀU,NUÔI BỒ CÂU THÁI LAN ĐẺ NHIỀU MÀ ĂN ÍT.MONG ANH CHỊ EM NHIỆT TÌNH GIÚP EM VỚI.TRẢ LỜI LUÔN TRÊN NÀY CHO TẤT CẢ ANH EM QUAN TÂM NGHỀ NUÔI BỒ CÂU CŨNG THAM KHẢO...CẢM ƠN TRƯỚC NHỮNG NGƯỜI ĐI TRƯỚC

Có ai không giúp em với mọi người.
Nhiều trăn trở quá mà chưa có kinh nghiệm.
Nếu đi xa lấy giống mà chưa biết gì trước thì quả thật quá khó.Tay trắng là chuyện rất dễ gặp.Mong các anh em quan tâm.

Có ai không giúp em với mọi người.
Nhiều trăn trở quá mà chưa có kinh nghiệm.
Nếu đi xa lấy giống mà chưa biết gì trước thì quả thật quá khó.Tay trắng là chuyện rất dễ gặp.Mong các anh em quan tâm.
Bạn MatMotMy thân!
Bạn hãy lập 1 topic riêng cho Mình đi,lúc đó thì sẽ có rất nhiều cao thủ vô mà giúp Bác thôi,vì đây là topic của Bác Binh26,nên mọi người cũng ngại.
xin lỗi chủ thớt nhé Mình hơi ngoài lề 1 tí
trân trọng

bồ câu đủ lông cũng gần biết ăn, cứ việc bơm thức ăn dạng viên đó. bắp, đậu xanh, khoáng chi mệt, bơm vài ngày là nó biết ăn rồi. Cứ cho 1 thức ăn thì 3 nước, đợi 5 phút nó nở ra rồi bơm
Bạn ơi mình hơi quê tí nhưnh cho mình hỏi mình bơm như thế náo vì mình mua ống chich loại 60cc bơm nhưng nó cứ ọc thức ăn ra không ah bơm mãi mà bầu diều nó chẳng có tí tẹo gì trong đấy chỉ toàn ọc ra thôi

Mua ống nhỏ thôi ... cắt hết đầu đi ... bạn banh miệng ra đút sâu xuống họng ... cám mềm đã nhũn sền sệt ... bơm mạnh là trôi xuống hết ... tại bạn sợ nó đau nên chỉ bơm ở ngoài chưa đủ áp lực tống xuống ... nếu làm chuẩn thì quấn thân chim và cánh trong một mảnh vải dài để chim khỏi cọ quậy ... 1 tay panh mỏ,một tanh cắm xi lanh sâu xuống họng ... phụt một cái .... chim 15-20 ngày tuổi làm từ 4-8 lần là phùng diều...

Nếu lỡ may xì bầu diều thị chắc bạn cũng biết xử lý món gì rồi, kaka. Mình nói vui thôi nha, không có ý kiến gì hết

nuoi thu 1 cap cho no song da, con chim duc moi truong thanh co the dut thuc an cho chim non cua o khac

Cac bai binh luan hay qua
Minh cung moi tap nuoi chim cung dang hoc nhu ban binh26
Cach minh lam la
(lay gao lac dau)
phoi kho va cho vao may say xinh xay nho tron voi nuoc va bom cho chung an.
Minh cung thay no lon binh thuong nhung minh thay lo lo so chung bi benh thui
Mình cũng đang nuôi bộ 6 cặp
Mình cũng đang bơm cho chúng ăn hỗn hợp thức ăn gạo đậu say nhỏ ngày ba bữa chúng lớn bình thường.
Chỉ có điều khi cầm con chim lên sờ vào người chúng mình có cảm giác chim con bị khô khô làm sao ý
Hôm qua, sau khi lên diễn đàn hỏi, chạy 1 vòng tìm mua thức ăn viên cho gà, nhưng không tìm ra. Chay đi nhà bà con xin được 1 loong (bò, cái vỏ hộp sữa ông Thọ đó) ngô. Về rang chín xay nhỏ như cám. Rang thêm 1 loong gạo ăn, cũng xay nhỏ như vậy, rang thêm 1/3 loong đậu xanh, cũng xay vậy nốt.

Trộn đêu tất cả, lấy 1 thìa cho nước sôi vào nó nở ra và khô như vữa xây nhà vậy.

Lấy cái xi ranh loại bơm cho người bệnh ăn đó định bơm cho nó ăn (lúc này đã 6 giờ tối). Nó không ăn mà cứ quay mặt đi, sợ quá, nên không dám ép. Thôi kệ.

Sáng nay ngủ dậy thấy nó kêu đòi ăn. Lại pha thức ăn như tối qua, giữ miệng nó bơm vào từng khúc đường kính tầm 4mm, dài 1,5 đến 2 cm, nó "chơi" đến khi căng diều.

Trưa nay làm 1 cữ, 5 giờ tối nay làm 1 cữ nữa, thấy nó ăn ngon. Chưa biết thế nào.

Vậy là: chim không ăn buổi tối (mặc dù tôi đã bật đèn rất sáng). Có lẽ đây là 1 chi tiết quá nhỏ, nên chưa thấy ai nói, làm tôi hôm qua sợ quá (không sợ chết cặp chim, chỉ sợ thất bại thôi).

Xin hỏi thêm 1 điều: Tôi pha như vậy (đặc như vữa xây nhà), liệu đã đủ nước cho nó chưa, hay phải cho nó uống thêm nước? Mong bà con góp ý giúp.

Cho đến giờ này, tôi đã nuôi bồ câu được 36 tiếng, và chưa có vấn đề gì nghiêm trọng xảy ra. Hy vọng mọi chuyện đều tốt đẹp.
Minh
UOTE="binh26, post: 140421, member: 43455"]Hôm qua, sau khi lên diễn đàn hỏi, chạy 1 vòng tìm mua thức ăn viên cho gà, nhưng không tìm ra. Chay đi nhà bà con xin được 1 loong (bò, cái vỏ hộp sữa ông Thọ đó) ngô. Về rang chín xay nhỏ như cám. Rang thêm 1 loong gạo ăn, cũng xay nhỏ như vậy, rang thêm 1/3 loong đậu xanh, cũng xay vậy nốt.

Trộn đêu tất cả, lấy 1 thìa cho nước sôi vào nó nở ra và khô như vữa xây nhà vậy.

Lấy cái xi ranh loại bơm cho người bệnh ăn đó định bơm cho nó ăn (lúc này đã 6 giờ tối). Nó không ăn mà cứ quay mặt đi, sợ quá, nên không dám ép. Thôi kệ.

Sáng nay ngủ dậy thấy nó kêu đòi ăn. Lại pha thức ăn như tối qua, giữ miệng nó bơm vào từng khúc đường kính tầm 4mm, dài 1,5 đến 2 cm, nó "chơi" đến khi căng diều.

Trưa nay làm 1 cữ, 5 giờ tối nay làm 1 cữ nữa, thấy nó ăn ngon. Chưa biết thế nào.

Vậy là: chim không ăn buổi tối (mặc dù tôi đã bật đèn rất sáng). Có lẽ đây là 1 chi tiết quá nhỏ, nên chưa thấy ai nói, làm tôi hôm qua sợ quá (không sợ chết cặp chim, chỉ sợ thất bại thôi).

Xin hỏi thêm 1 điều: Tôi pha như vậy (đặc như vữa xây nhà), liệu đã đủ nước cho nó chưa, hay phải cho nó uống thêm nước? Mong bà con góp ý giúp.

Cho đến giờ này, tôi đã nuôi bồ câu được 36 tiếng, và chưa có vấn đề gì nghiêm trọng xảy ra. Hy vọng mọi chuyện đều tốt đẹp.[/QUOTE]
To

Back