xin ít kinh nghiệm nuôi dế kết hợp gà

• Thread starter học việc
  • Ngày gửi
Các chú các anh có kinh nghiệm cho e hỏi.. hiện tại e đang có 1000m2 vườn trồng dừa, có ý định nuôi dế kết hợp nuôi gà(có sân chơi)
-Dế e đang định nuôi là giống dế mèn, chuồng nuôi làm bằng bạc cao su dài 2m rộng 1m cao 8 tấc như thế có ổn chưa ạ? Với diện tích như thế thì nuôi dc khoảng bao nhiêu khay trứng(từ 3000-5000 trứng/khay).
-Khi mang dế về để nuôi trực tiếp trong bạc cao su và khi muốn cho dế sinh sản thì có thể để yên như thế và cho khay đẻ vào luôn được không ạ? Hay phải chọn lựa ra dế giống và đưa sang khu nuôi khác.
-Gà thì đang định nuôi giống gà nòi địa phương được biết gà phát triển mạnh ở 2 tháng đầu nên e định từ 1 - 30 ngày tuổi thì cho ăn cám gà con, từ 30 - 60 ngày thì cho ăn cám con cò, từ 60 ngày trở đi thì cho ăn lúa, dế, rau dền, rau ngót, cỏ xanh... như thế có ổn ko ạ?
xin mọi người cho ít ý kiến và chia sẻ ít kinh nghiệm thích chăn nuôi nên đang tập tành để lấy kinh nghiệm.. Cám ơn rất nhiều ạ

đánh dấu vậy. nhà cũng đang trồng mấy chục cây dừa giờ còn nhỏ nên trồng xen bắp ăn. bạn có thể cho mình xem vườn dừa của bạn dc ko

hiện tại mình ko có ở nhà bạn ơi, còn đi làm mà thấy nản quá định về nhà chăn nuôi đang tìm hiểu ít kinh nghiệm ^^ bạn trồng nhiều dừa không? và có nuôi gì không?

mình nói phía trên rồi đó. có 90 cây ak. ko nuôi con gì hết mà trồng bắp

vườn bạn nhìn đẹp nhỉ... mà sao không thấy ai vào trả lợi giúp nhỉ :( quá khổ

mấy bác họ khổng đâu mà ko thấy vào chém
tui thấy chủ đề này rất hay,nuôi dế cho gà ăn júp jảm tiền mua thức ăn cho gà thì tốt quá rồi

mình tính rồi bạn dế mình mua 1 đợt cho nó sinh sản xong là ra thùng carton nuôi lẻ cho ăn dần ổn lắm giờ chỉ chờ kỹ thuật :)

Ý tưởng hay đó bạn, ít thì mình đem bán, nhiều quá thì cho gà ăn mau mập. Tui cũng định nuôi dế để cho gà ăn, nhưng là gà đông tảo. Chỉ là ý định, chứ chưa có nuôi.

vì mình sống ở miền tây khí hậu khá ổn nên việc nuôi dế chắc sẽ ko khó khăn lắm, vì đầu ra của dế ở đậy hơi khó nên nếu cần thiết thì tìm 1 vài chổ bán thức ăn cho chim cá cảnh để bán lại có thêm ít tiền, mình còn định sẽ nuôi rết 1 số để làm thuốc cho gà số thì bán đi... vì rết chỉ cần cho ăn dế là thấy ổn rồi :)

Bạn muốn nuôi dế thì phải vào google để tìm hiểu kỹ thuật nuôi nhé. Mình cũng đã nuôi thử và thành công nhưng chủ yếu bạn phải làm nhà thật rộng để có thể nhânn rộng dế

Bạn muốn nuôi dế thì phải vào google để tìm hiểu kỹ thuật nuôi nhé. Mình cũng đã nuôi thử và thành công nhưng chủ yếu bạn phải làm nhà thật rộng để có thể nhânn rộng dế
mình đã xem rồi bạn ơi, và mình cũng viết rất rõ ở trên rồi, kỹ thuật nuôi thì gần như nắm vững rồi, chỉ còn mỗi việc là nếu nuôi trong bạc cao su như thế thì lúc sinh sản có cần phải cho ra khu nuôi riêng hay ko thôi..
:( :( không có ai chuyên về con dế sao?

nếu không có giá thể tạo không gian nhiều tần cho dế ở thì 2 m vuông bạc chỉ nuôi được khoảng 2000 con. Nếu có giá thể tạo nhiều không gian hơn thì nuôi được nhiều hơn. Về dế đẻ thì cho đẻ ở đâu cũng được tùy bạn thôi. Nuôi dế cũng cực lắm nếu đem nuôi gà thì không kinh tế đâu.

nói vậy là phải làm bài toán xem tiền đầu tư + công nuôi dế > hay < giá trị kinh tế thu về khi cho gà ăn

công nuôi dế thì mình thấy trên mạng hướng dẫn thì cũng ko có tốn nhiều công lắm, chủ yếu là con dế ko có đầu ra thì mình làm thức ăn cho gà tự tạo thức ăn như thế thì tiết kiệm dc nhiều mà.. đầu tư thì chi phí nuôi dế cũng chẳng là bao

công nuôi dế thì mình thấy trên mạng hướng dẫn thì cũng ko có tốn nhiều công lắm, chủ yếu là con dế ko có đầu ra thì mình làm thức ăn cho gà tự tạo thức ăn như thế thì tiết kiệm dc nhiều mà.. đầu tư thì chi phí nuôi dế cũng chẳng là bao
vậy à. tôi chưa nuôi dế, trùn quế, dòi cho gà ăn bao giờ nên ko biết cụ thể. nhưng về ngoại hình thì thấy con dế là dễ chịu nhất nhỉ :D. mấy con kia thấy gớm... he he nhưng tôi nghĩ là bạn sẽ ko thể ngủ dc nếu mà p.ngủ gần chỗ trại dế... chỉ 2 con gáy nhau thôi là hết ngủ rôi

vậy à. tôi chưa nuôi dế, trùn quế, dòi cho gà ăn bao giờ nên ko biết cụ thể. nhưng về ngoại hình thì thấy con dế là dễ chịu nhất nhỉ :D. mấy con kia thấy gớm... he he nhưng tôi nghĩ là bạn sẽ ko thể ngủ dc nếu mà p.ngủ gần chỗ trại dế... chỉ 2 con gáy nhau thôi là hết ngủ rôi
^^ tại mình nuôi ở vườn nên chuyện kêu cũng bình thường thôi bạn vì chưa nuôi mà ngoài ruộng tối nào cũng vậy rồi :)

Bạn biết con dế nó ăn gì không? Ăn cám là chủ yếu đó, rau cỏ chỉ là phụ thôi. Bao nhiêu kg cám ra 1 kg dế? Bao nhiêu kg dế ra 1 kg gà?

Các chú các anh có kinh nghiệm cho e hỏi.. hiện tại e đang có 1000m2 vườn trồng dừa, có ý định nuôi dế kết hợp nuôi gà(có sân chơi)
-Dế e đang định nuôi là giống dế mèn, chuồng nuôi làm bằng bạc cao su dài 2m rộng 1m cao 8 tấc như thế có ổn chưa ạ? Với diện tích như thế thì nuôi dc khoảng bao nhiêu khay trứng(từ 3000-5000 trứng/khay).
-Khi mang dế về để nuôi trực tiếp trong bạc cao su và khi muốn cho dế sinh sản thì có thể để yên như thế và cho khay đẻ vào luôn được không ạ? Hay phải chọn lựa ra dế giống và đưa sang khu nuôi khác.
-Gà thì đang định nuôi giống gà nòi địa phương được biết gà phát triển mạnh ở 2 tháng đầu nên e định từ 1 - 30 ngày tuổi thì cho ăn cám gà con, từ 30 - 60 ngày thì cho ăn cám con cò, từ 60 ngày trở đi thì cho ăn lúa, dế, rau dền, rau ngót, cỏ xanh... như thế có ổn ko ạ?
xin mọi người cho ít ý kiến và chia sẻ ít kinh nghiệm thích chăn nuôi nên đang tập tành để lấy kinh nghiệm.. Cám ơn rất nhiều ạ
dự án nuôi dê cho gã hiện giờ sao rồi a

Back