Thảo luận Xin kinh nghiệm về Nuôi cá lồng trên sông Đà (Thanh Thủy - Phú Thọ)

• Thread starter Thọ Th
  • Ngày gửi
Chào cả nhà,
Trước hết, nhân dịp nghỉ Tết Độc lập, xin gửi lời kính chúc sức khỏe, thành đạt tới toàn thể anh, chị em trên diễn đàn. Mình là Thọ, 30 tuổi, ksxd bỏ nghề. Giờ mình làm cơ quan NN nhưng rất đam mê kinh doanh đặc biệt là về nông nghiệp, nông thôn. Mình cứ đau đáu mãi về việc đất nước ta giàu có, trù phú, đất đai màu mỡ phì nhiêu sao mà người nông dân họ nghèo thế?
Và mình nhìn ra được mấu chốt của vấn đề, đó là họ không có một con đường để đi. Cứ mày mò, lầm lũi, tự làm, được thì hưởng, mất thì chịu. Mà trong thời buổi kinh tế thị trường thì họ càng loay hoay, càng làm càng tối.
Là một kỹ sư xd ngành thủy điện - thủy lợi, mình hiểu được tiềm năng sông nước của đất nước ta là rất lớn, về năng lượng, về du lịch, về nuôi trồng thủy sản đều vô cùng thuận lợi. Trước kia khi chưa có nhà máy thủy điện Hòa Bình, Sơn La, Lai Châu thì con sông Đà là con sông hung dữ nhất miền Bắc nhưng 35 năm nay nó trở nên hiền hòa, dịu dàng nhưng những con sông miền Nam. Và 35 năm qua, dọc trên con sông Đà từ ngã ba cầu Phong Châu lên chân đập thủy điện Hòa Bình vẫn yên bình, im ắng. Phù sa trên con sông này không còn được bồi đắp hàng năm nữa, đất đai dần cát hóa, dần rồi cũng cằn cỗi. Chỉ có hoạt động khai thác cát sỏi là rộn ràng, ồn ã và đó là điều chẳng ai mong muốn - tài nguyên rồi cũng hết, lúc ấy con cháu sẽ phải trả giá thay cho -một vài cá nhân- thế hệ ông cha: Dòng chảy siết hơn, nguy cơ an toàn đường thủy, bờ sông sẽ bị sói lở, đổi dòng..v.v...
Nhìn dòng sông chảy hiền hòa như vậy, mình thấy phí, thấy tiếc quá. Nếu có thể, tại sao không làm một điều gì đó?
Và ý tưởng về nuôi cá lồng trên sông Đà nảy sinh trong đầu mình. Mình đang ở ngã ba đường, đang đẽo cày nhưng với tinh thần học hỏi, mong muốn được các anh chị em có kinh nghiệm, có tâm huyết chi sẻ, đóng góp, can ngăn, động viên để mình mạnh dạn nghĩ ra một kế hoạch dài hơi hơn.

@Thọ Th: Cám ơn bác đã chia sẻ. Em cũng đi sang Thanh Thủy nhiều, ở đây có đặc điểm là:
1. Sông Đà mực nước khá sâu, nhiều chỗ chảy siết, nên khá là khó khăn để xuống lồng đó bác, nên chỗ này phải đóng lồng bè cực kì kiên cố và chọn chỗ nước không cuộn và chảy siết mới được. Chính vì thế chi phí đóng lồng ban đầu cũng cao. Bác có thể tham khảo bài em sưu tầm này nhé: Thiết kế hệ thống lồng bè nuôi cá

2. Lưu lượng tàu thuyền qua lại nhiều, nên khả năng có váng dầu rất lớn, cũng ảnh hưởng không nhỏ tới sức khỏe của cả, chưa muốn nói là cá bị váng dầu vào mang sẽ chết nhiều.

3. Về cách cho cá ăn và lượng cám, loại cám như thế nào thì bác gần chỗ em cứ tới trực tiếp, mọi người ở đây ai cũng sẵn sàng chia sẻ cho bác về kỹ thuật thôi, không có kiểu "giấu nghề" đâu nên bác cứ yên tâm.
Cảm ơn bác,
Về việc nuôi cá trên sông Đà là một dự án lớn. Nhất định phải có sự đầu tư của NN như xây dựng cầu cảng, dựng hành lang tàu bè qua lại; sử dụng hệ thống phao để ngăn dầu tràn; dựng ụ neo lồng..v..v ở quy mô rất lớn, vốn đầu tư hàng trăm tỉ đồng nhưng lại mang lại nguồn lợi lâu dài cho bà con, tạo công ăn việc làm cho hàng ngàn người.
Đây là một canh bạc và cửa thắng khá cao.

Cảm ơn bác,
Về việc nuôi cá trên sông Đà là một dự án lớn. Nhất định phải có sự đầu tư của NN như xây dựng cầu cảng, dựng hành lang tàu bè qua lại; sử dụng hệ thống phao để ngăn dầu tràn; dựng ụ neo lồng..v..v ở quy mô rất lớn, vốn đầu tư hàng trăm tỉ đồng nhưng lại mang lại nguồn lợi lâu dài cho bà con, tạo công ăn việc làm cho hàng ngàn người.
Đây là một canh bạc và cửa thắng khá cao.
Nếu xác định làm ăn thì bác phải "tự lực cánh sinh" là chính, còn chính quyền hỗ trợ được chút nào hay chút đó, không chờ đợi được đâu ạ. Em nói thật là mấy bác ở trên vung đao to búa lớn chứ không hỗ trợ được gì đâu, nếu có chăng nữa cũng phải theo "lộ trình", phải có "quy trình"... và tới đó thì mình đã già và bỏ lỡ cơ hội hết rồi bác ạ. :(

Nơi nào giòng chảy xói vào bờ thì đó là
đường tàu đi, và bờ bên kia là bãi nước
nông, tốc độ nước thấp, ít có cây gỗ lớn
lao vào phá bè. Đó là nơi thả bè nuôi cá
tốt. Chỉ vài năm, sẽ chẳng còn chỗ mà thả
bè nữa đâu. Nên làm ngay để xí chỗ.

Có một câu nói "nuôi cá bè không đói nhưng
không làm giàu được." Sao không giàu được?

Các cụ có câu "muốn giàu nuôi cá". Ngày xưa các cụ chưa biết nuôi lồng, vậy theo như các cụ ở đây thì là nuôi cá theo kiểu truyền thống nhỉ?
Cũng hên xui lắm bác ạ, hì. nuôi lồng chẳng may làm không kiên cố nó gãy và bị lũ, hoặc đầu nguồn có nhà máy thải độc thì cá cũng chết nhiều lắm ạ.

Cũng hên xui lắm bác ạ, hì. nuôi lồng chẳng may làm không kiên cố nó gãy và bị lũ, hoặc đầu nguồn có nhà máy thải độc thì cá cũng chết nhiều lắm ạ.
Hôm trước lên Mai Châu, đầu nguồn sông Đà, thấy nước rất sạch và mát, có thể nuôi cá nước lạnh như cá Tầm được. Thấy bà con cũng nuôi cá lồng, đa số là cá trắm, nhưng còn nhỏ lẻ và vẫn nuôi theo cách truyền thống. Mặt nước mênh mông, tha hồ nuôi. Chỉ tội khó khăn đi lại. Nếu lên đó mà làm thì khỏi lo ô nhiễm, sắm cái xuồng máy to để vận chuyển cá và thức ăn thì tuyệt vời.

Hôm trước lên Mai Châu, đầu nguồn sông Đà, thấy nước rất sạch và mát, có thể nuôi cá nước lạnh như cá Tầm được. Thấy bà con cũng nuôi cá lồng, đa số là cá trắm, nhưng còn nhỏ lẻ và vẫn nuôi theo cách truyền thống. Mặt nước mênh mông, tha hồ nuôi. Chỉ tội khó khăn đi lại. Nếu lên đó mà làm thì khỏi lo ô nhiễm, sắm cái xuồng máy to để vận chuyển cá và thức ăn thì tuyệt vời.
Lên kế hoạch làm luôn vài lồng nuôi đi bác :)

Back