Thảo luận Xin mọi người giúp đỡ, gà nhà em bị bệnh!

• Thread starter Nongdan_nuamua
  • Ngày gửi
Xin chào mọi người trong diễn đàn!
Em xin đi thẳng vào vấn đề luôn. Hiện nay em có nuôi 500 con gà thịt bán Tết, được 2 tháng rồi. Đã ngừa 2 lần New, 2 lần Gum. Nhà em ở Bình Định nên đợt lũ vừa rồi gà nhà em đều đã được cấp chứng chỉ bơi vượt lũ an toàn, sau khi nhiễm nước bạc gà nhà em sút trông thấy, dù em đã bồi bổ đủ kiểu.
- Vấn đề là cách đây 10 ngày, gà nhà em có mấy em nó bị liệt không đi được, ỉa chảy phân như cứt cò. Em hoảng quá (nói thật em nuôi gà là phụ, công việc chính là đi dạy nghề, cách nhà 10km, nên chỉ chăm gà lúc sáng sớm, trưa, chiều thôi) hy sinh một em đem vào chi cục thú y An Nhơn mổ khám nghiệm. Kết quả: Gum+đầu đen.
Liệu trình chữa như sau: chích kháng thể của navetco(vừa gum,new,ib,cúm) liều lượng 1,5ml/con, chích 2 lần, mỗi lần cách nhau 1 ngày, với dimethocin của công ty BMG (chữa ký sinh trùng đường máu, đầu đen....), antigum của công ty Năm Thái. Với thuốc bổ trợ ở nhà gồm: All zym (thú y xanh), hepatol (thú y xanh), điện giải-C, vitamax (thuốc bổ).
Kết quả: gà bị liệt đã đỡ hẳn, nói chung là ổn. Mà nói thật em cũng chẳng biết gà nhà e có bị Gum ko (nên mới gọi e là nông dân nửa mùa), nghe Gum là hoảng quá.
- Bữa nay, tức là sau 10 ngày, gà nhà em có hiện tượng sau: 2 cánh con gà nó khuỳnh ra, có con khuỳnh ra thôi, có con hơi sã xuống, có con có kiểu ngồi quỳ. Để ý mấy con này thấy ỉa cứt rất ít, bé tí teo, phân thì hơi xanh vàng có tý nước.
EM có kèm theo hình, mong các anh chị em, cô chú bác trong diễn đàn giúp dùm em, em tưởng sống qua cây lụt vừa rồi thoát nạn mà bệnh tật ghê quá. À xin bổ sung gà nhà em bữa nay 1 ngày ăn hết 1 bao 25kg cám hỗn hợp công nghiệp. Ngày mai e còn đinh sổ giun cho gà mà luccs nãy ra chuồng thấy gà có biểu hiện lạ kiểu đó nên hoảng quá, mong mọi người giúp đỡ. Em xin cảm ơn!

Thú thiệt đọc bài của bạn thì đoán ngay bạn chưa có kinh nghiệm nuôi gà rồi , bạn làm lộn xộn hết rồi , Lịch trình vacxin thì có lẽ đầy đủ và đúng (nhưng tôi ko biết bạn làm có đúng cách ko ? ) , thứ 2 là những vùng sau đợt lũ thường có chứa rất nhiều mối nguy gây bệnh cho gà như ngộ đọc và dịch (bạn đã sát khuẩn kỹ chuồng trại trước khi cho gà vào chưa ? ) và sau khi cho gà vào chuồng , nếu dùng Balasa No1 thì không dùng các loại sát khuẩn đi chung được (2 cái này đối đầu với nhau như trắng với đen vậy) sao mà thay phiên nhau cho vào chất độn vậy bạn ??? Còn cái này nữa , hình như là bạn vô tình , bạn cho quá nhiều loại thuốc KS và các Anti thì gà bạn sẽ còi và chậm lớn là cái chắc , chỉ dùng những gì có tác dụng và phải tách những con bệnh ra , ko để chung với các con khoẻ mà dùng đủ thứ loại thuốc như kiều xổ lô tô được !

Thú thiệt đọc bài của bạn thì đoán ngay bạn chưa có kinh nghiệm nuôi gà rồi , bạn làm lộn xộn hết rồi , Lịch trình vacxin thì có lẽ đầy đủ và đúng (nhưng tôi ko biết bạn làm có đúng cách ko ? ) , thứ 2 là những vùng sau đợt lũ thường có chứa rất nhiều mối nguy gây bệnh cho gà như ngộ đọc và dịch (bạn đã sát khuẩn kỹ chuồng trại trước khi cho gà vào chưa ? ) và sau khi cho gà vào chuồng , nếu dùng Balasa No1 thì không dùng các loại sát khuẩn đi chung được (2 cái này đối đầu với nhau như trắng với đen vậy) sao mà thay phiên nhau cho vào chất độn vậy bạn ??? Còn cái này nữa , hình như là bạn vô tình , bạn cho quá nhiều loại thuốc KS và các Anti thì gà bạn sẽ còi và chậm lớn là cái chắc , chỉ dùng những gì có tác dụng và phải tách những con bệnh ra , ko để chung với các con khoẻ mà dùng đủ thứ loại thuốc như kiều xổ lô tô được !

- Dạ đúng là em chưa có kinh nghiệm nuôi gà nhiều ạ.
Về vấn đề phun sát trùng vào chuồng nuôi sử dụng đệm lót thì e thấy không phun vào chuồng thì không an tâm, cứ nghĩ vi sinh vật ở mặt dưới lớp độn thì sẽ không sao đúng không anh??? còn trộn safe guard vào nền chuồng thì em cũng rối quá nên rải đại, đợt sau em sẽ rút kinh nghiệm.
Sau khi lũ lụt em cũng phun sát trùng đầy đủ, thay đổi 4-5 loại thuốc sát trùng, phun liên tục, với lại gà là em cho lại vào chuồng cũ do gà đang nuôi thì bị lũ mà anh, không có thời gian cho chuồng nghỉ.
- Còn cái vụ dùng kháng sinh và anti; là do đem ra chi cục họ mổ rồi đưa đơn e đem về uống thôi. ĐÚng là trong quá trình nuôi em quá lạm dụng kháng sinh cũng có thể là nguyên nhân gây ra còi cọc cho gà; nhưng thấy gà bệnh mà xót quá, em cứ mua táng đại, bây giờ nghĩ lại thấy đúng là ngu, chưa biết gì về nuôi gà.
- Với lại bác cho em hỏi gà em đang bị như vậy(sưng khớp gối, với bại liệt) thì là do cái gì, với xừ lý ra sao. Em cũng đang điều trị theo các hướng các anh em trên này bày cho nhưng mới áp dụng chưa có kết quả báo lại được.

- Dạ đúng là em chưa có kinh nghiệm nuôi gà nhiều ạ.
Về vấn đề phun sát trùng vào chuồng nuôi sử dụng đệm lót thì e thấy không phun vào chuồng thì không an tâm, cứ nghĩ vi sinh vật ở mặt dưới lớp độn thì sẽ không sao đúng không anh??? còn trộn safe guard vào nền chuồng thì em cũng rối quá nên rải đại, đợt sau em sẽ rút kinh nghiệm.
Sau khi lũ lụt em cũng phun sát trùng đầy đủ, thay đổi 4-5 loại thuốc sát trùng, phun liên tục, với lại gà là em cho lại vào chuồng cũ do gà đang nuôi thì bị lũ mà anh, không có thời gian cho chuồng nghỉ.
- Còn cái vụ dùng kháng sinh và anti; là do đem ra chi cục họ mổ rồi đưa đơn e đem về uống thôi. ĐÚng là trong quá trình nuôi em quá lạm dụng kháng sinh cũng có thể là nguyên nhân gây ra còi cọc cho gà; nhưng thấy gà bệnh mà xót quá, em cứ mua táng đại, bây giờ nghĩ lại thấy đúng là ngu, chưa biết gì về nuôi gà.
- Với lại bác cho em hỏi gà em đang bị như vậy(sưng khớp gối, với bại liệt) thì là do cái gì, với xừ lý ra sao. Em cũng đang điều trị theo các hướng các anh em trên này bày cho nhưng mới áp dụng chưa có kết quả báo lại được.

http://123.25.71.107:82/hoidap/vi/news/Chan-nuoi/Benh-TENOSYNOVIA-o-ga-13905/
xem ở đây thử

Back