Thảo luận Xin mọi người tư vấn chọn con vật nuôi

• Thread starter E làm nông A yêu ko°(^-^)
  • Ngày gửi
Em là thành viên mới nay biết đến diễn đàn agriviet này rất bổ ích cho những người muốn gắn bó với nghề nông như em nay em mạo muội xin anh chị cô chú tư vấn hay bật mí giúp em nên nuôi con gì để có thể đón đầu thời thế có thể làm giàu được kinh nghiệm chưa có em tin rằng có thể học hỏi vấn đề quan trọng là chọn con gì có đầu ra tốt có tương lai tốt đó cũng là hoài bảo của em sau khi ra trường rất mong nhận được hồi âm của anh chị em chân thành cảm ơn!!!

Em là thành viên mới nay biết đến diễn đàn agriviet này rất bổ ích cho những người muốn gắn bó với nghề nông như em nay em mạo muội xin anh chị cô chú tư vấn hay bật mí giúp em nên nuôi con gì để có thể đón đầu thời thế có thể làm giàu được kinh nghiệm chưa có em tin rằng có thể học hỏi vấn đề quan trọng là chọn con gì có đầu ra tốt có tương lai tốt đó cũng là hoài bảo của em sau khi ra trường rất mong nhận được hồi âm của anh chị em chân thành cảm ơn!!!

cái nickname có`1 không có 2
cháu nuôi heo đi mau giàu nhưng cũng dễ lổ
làm đệ tử ruột đí sư phụ truyền thụ võ công cho
mai mốt ra giang hồ hùng cứ 1 phưong trời

Bác @nhoangcr nói đúng một cái níc có 1 không 2....Vì dđ không thể có hai níc giống nhau !!! Câu giới thiệu và hỏi này Ngọc đọc mà muốn đứt hơi vì đếm đúng 110 chữ......
Thấy bạn tự tin ; kinh nghiệm chưa có có thể học hỏi chỉ cần tìm con vật có đầu ra tốt - Ngọc Kỳ Lân "bật mí" với bạn : Bạn nuôi Kiến tạo Trầm và nuôi ong Đỏ lấy mật khô đi ! Đây là câu nói thật lòng chứ không giễu bạn đâu - Hai giống vật nuôi này nếu học được king nghiệm bạn có thể làm giàu đấy !

nếu chưa có kinh nghiệm gì thì cứ chọn vật nuôi gì mình thích nhất nuôi từ số lượng nhỏ học hỏi và đúc rút kinh nghiệm dần. nếu có kiến thức chuyên sâu và kinh nghiệm cộng thêm sáng tạo một chút thì chắc nuôi con gì cũng thắng. chứ thời buổi này chẳng thể biết trước được tương lai con nào cả vì đến con người còn nay tận thế mai tận thế ngày kia thế chiến thứ ba...tương lai là như thế phải không các bác ? anh em mình ai chẳng con cháu cụ Trạng Trình có ông nào không phải chân truyền đâu.!
kinh nghiệm chuyên sâu , sáng tạo,nhạy cảm thị trường cộng thêm tí ti may mắn là thành công phải không các bác !?

Toppic này sẽ " hot " và nóng nhất agriviet mất thôi - mấy cái comment hỏi xin kinh nghiệm của tui chắc ko ai thèm trả lời luôn quá
Em xinh gái kiểu này sẽ có hàng khối sư phụ xin được truyền đạt bí quyết kinh nghiệm mà thôi

Trả lời toppic : tôi xin đóng góp 1 con vật mà đầu ra tốt - tương lai tốt - và kinh tế cực kỳ tốt - chỉ duy nhất 1 con này thôi - ko thể nào có con vật thứ 2 mà người ta biết trước tương lai

Đó là con nít - nhớ phải chọn con cái nhé - nuôi con đực thì gắn bó với agri luôn
18 năm sau đầu ra rất dễ mà tương lai xuất nước ngoài củng khá cao - còn thu nhập thì khủng - có khi lại là vô giá

P/S : bí mật thì phải vô mail - chứ la làng ở đây - kèo thơm thì củng không tới lượt bạn - bạn ẳm con heo vậy bạn có thấy bầy heo ăn chưa - muốn ăn thì phải biết và canh me - bí mật - la làng lên chắc tới lượt bạn hay sao !!!
Thôi vầy đi - bạn kiếm con gì vú lẻ thì nuôi - số vú của nó là 1 3 5 7 9 11 ấy - đảm bảo không đụng hàng

Last edited by a moderator:
Heo, bò, gà, vịt, ngan, ngỗng, tùy theo điều kiện đất đai và vốn đang có mà chọn, dư các cụ vẫn bảo đấy: Liệu cơm mà gắp mắm. Chúc bạn sớm thành công

Xin gọi = Con đi nhé cho thân mật tí, vì trên đoạn trên Con có viết "hoài bảo của em sau khi ra trường ". Là tôi biết cháu còn nhỏ tuổi. Con à, con ở đâu đấy, theo ý Con, Con muốn nuôi con gì để đoán đầu chặn ngõ để sau này không bị thua lỗ. Anh Ngọc đã nêu lên cho Con rồi đó. Bố Vũ xin nêu cho con 2 con vật nửa nhé. Đó là con cá Cầy, và con cá Hồng Vện. Hai con cá này Bố Vũ cũng đang muốn nuôi nó, nhưng vì tuổi tác và môi trường không phù hợp. Bố cam đành đứng nhìn trong luyến tiếc đó. Hai con cá này Bố Vũ cũng có nói trong topic " nông dân Tây Ninh ".
Đó là trả lời theo ý của Con gái thôi. Theo Bố Vũ, con thích nuôi con gì thì nuôi con đó , và xem xét lại đầu ra của nó chính xác, đừng nghe ai nói. mà làm theo hiểu biết của mình. Thế là Con Gái của Bỗ sẽ thành công thôi. Chúc Con thành công trong ước mơ và hiện thực
- Con à.... Nghề nông đâu có xấu xa gì đâu ... mà Con sợ không có người yêu chứ? Nghề nào cũng quí Con Gái à,

Thật tình là tôi cũng như em ấy thôi chả có gì ngoài hai bàn tay trắng! Tôi có đọc được câu nói của tỷ phú Richard Branson: Cứ làm những gì mình thích.
(Rất nhiều người có ý tưởng tuyệt vời, nhưng chẳng mấy ai thực sự đưa chúng vào thực tiễn. Chúng ta nghĩ rằng chắc có ai đó đã làm việc này rồi, hoặc chỉ đơn giản là không đủ tiền và không dám liều lĩnh. Chỉ những người dám nói dám làm mới có cơ hội hưởng thành quả của cuộc sống)! chúc em thành công

Nếu có 2 mẫu đất trở lên và vài ha đất chăn thả thì nuôi dê sữa . Tại sao không ?
Có thể đón đầu thời thế có thể làm giàu được kinh nghiệm chưa có em tin rằng có thể học hỏi vấn đề quan trọng là chọn con dê sữa

có 1 điều cần phải biết trước khi chọn nuôi con gì, đó là các loài khác nhau có cách nuôi khác nhau. bạn nuôi gà khác với chó, hay trâu ... muốn nuôi thành công 1 loài cần có những bài bản riêng của loài đó.
nhưng mọi bài bản đều dựa trên những cơ sở khoa học kỹ thuật nhất định. vậy thì cái quan trọng đầu tiên là hãy học cho rộng và giỏi môn sinh vật đã, ngoài ra học các môn liên quan về thức ăn, thuốc men, sinh sản, dịch bệnh. sau đó, tùy theo hoàn cảnh cụ thể mà chọn vật nuôi.
bạn biết đấy, ở trung quốc, giống chó ngao tạng rất đắt, và hiện nay đang là 1 câu đố cho các nước ngoài, vì họ phát triển được 1 giống chó to ghê gớm mà trước đây không có, vừa to vừa có tính cách tốt, vừa có bộ lông đẹp. mà giống này thì lại không phải tạo ra do lai tạo các giống hiện có, mà vẫn trên bộ gen cổ của nó. ngay ở VN nay giá giống này cũng cao. lại nữa, nuôi giống này thì chỉ cần có trại không rộng lắm.
nói thêm, có những trại gà nuôi cả vạn gà đẻ trong 1 diện tích cỡ 1000 m2, vừa thu nhập tốt, vừa tiết kiệm diện tích, do việc họ có nhiều biện pháp khoa học sâu để xử lý hàng loạt vấn đề về vệ sinh, dịch bệnh ...
vậy thì bạn đã thấy cần học như thế nào chứ

Nhỏ này ở đâu nhìn xinh xinh nói chiện cũng dth.
A thì cũng như e thôi chẳng có kn gì. Nhưng ở địa bàng huế thị trường thế nào thì anh có thể giúp e tìm hiểu thêm chút. Nói chung chọn con gì nuôi để đón đầu thời thế thì a cũng chịu. Như a.hatuananh nói kèo thơm ko tới lượt e .bí mật làm ăn khó ai có thể tiết lộ dc,Cũng ko trách ảnh ích kỉ dc .có khi ổng chỉ chọc em thôi chứ ko có cao kiến gì.
Còn anh thì cứ vô tư thoải mái .
Trước hết e nên phân tích thị trường con gì chuộn để nuôi lấy ngắn nuôi dài đã.
Theo anh thì con gà hiện nay đã gần bão hòa cung sắp vượt cầu vì nhà nhà nuôi gà người người nuôi gà theo mô hình phát triển gia trại và trang trại mà nhà nước khuyến khích. Nên e cần suy nghĩ khi chọn nó.
Còn con heo thì học hỏi ở bác nhoangcr .nhưng theo a nghĩ thì nuôi mô hình vừa và nhỏ thì nên nuôi heo nái sẽ có lợi nhuận cao hơn. Sắp tới anh cũng xay thêm trại mới em có thể lên tham khảo thêm. Nhưng anh nghe nhiều người khuyên nuôi heo nái thì phải lập gia đình trước đã thì mới nuôi anh do ko ai chỉ bảo nên anh lỡ làm liều. Nên em cần suy nghĩ về chuyện lập gd và điều này anh cũng có thể giúp e. Haha
Còn con vật chọn nuôi của anh để đón đầu xu thế thì đó là loài chó cảnh, có thể là chó ngoại. Đây cũng là định hướng sắp tới mà anh muốn thực hiện và anh cũng ko ngại nói ra.
Lý do là: dạo này bọn trộm chó hoành hành giữ lắm ko lâu nữa thì tất cả chó đều vô nồi hết.nên thị trường sẽ thiếu chó trầm trọng. Trang trại mọc lên nhiều cũng cần có chó bảo vệ....
Nên mình huấn luyện chó bảo vệ bán mắc cho mấy trại đó kiếm con vài triệu chơi đôi khi họ còn cảm ơn mình nữa chứ. Hihi
Hơn nữa thời thế xoay chuyển lúc trước người ta nuôi chó giữ nhà bây giờ thịnh hành cái trò nuôi chó mình phải giữ nó sợ mất nên mấy bà đi đâu đều dắt chó theo như người mù nên dần dần thành phong trào gọi là modell hay gì đó mà các cô cậu thanh niên cũng bắt chước đi chợ ,đi uống cafe ,đi dao bộ hay đi đâu cũng dắt theo con chó để khoe .và nhu cầu mua chó lại tăng thế là mình lại bán chó. Hihi
Em nói thế có đúng ko mấy a mấy chú.

Trước hết em,cháu xin chân thành cảm ơn các anh chị chú bác đã wuan âm và bỏ thời gian tư vấn cho em và em cũng đọc kỹ những bài viết ở trên rồi mà vẫn chưa chọn dc ra con gì nên nuôi càng lúc càng rối thêm. huhu
Nhỏ này ở đâu nhìn xinh xinh nói chiện cũng dth.
A thì cũng như e thôi chẳng có kn gì. Nhưng ở địa bàng huế thị trường thế nào thì anh có thể giúp e tìm hiểu thêm chút. Nói chung chọn con gì nuôi để đón đầu thời thế thì a cũng chịu. Như a.hatuananh nói kèo thơm ko tới lượt e .bí mật làm ăn khó ai có thể tiết lộ dc,Cũng ko trách ảnh ích kỉ dc .có khi ổng chỉ chọc em thôi chứ ko có cao kiến gì.
Còn anh thì cứ vô tư thoải mái .
Trước hết e nên phân tích thị trường con gì chuộn để nuôi lấy ngắn nuôi dài đã.
Theo anh thì con gà hiện nay đã gần bão hòa cung sắp vượt cầu vì nhà nhà nuôi gà người người nuôi gà theo mô hình phát triển gia trại và trang trại mà nhà nước khuyến khích. Nên e cần suy nghĩ khi chọn nó.
Còn con heo thì học hỏi ở bác nhoangcr .nhưng theo a nghĩ thì nuôi mô hình vừa và nhỏ thì nên nuôi heo nái sẽ có lợi nhuận cao hơn. Sắp tới anh cũng xay thêm trại mới em có thể lên tham khảo thêm. Nhưng anh nghe nhiều người khuyên nuôi heo nái thì phải lập gia đình trước đã thì mới nuôi anh do ko ai chỉ bảo nên anh lỡ làm liều. Nên em cần suy nghĩ về chuyện lập gd và điều này anh cũng có thể giúp e. Haha
Còn con vật chọn nuôi của anh để đón đầu xu thế thì đó là loài chó cảnh, có thể là chó ngoại. Đây cũng là định hướng sắp tới mà anh muốn thực hiện và anh cũng ko ngại nói ra.
Lý do là: dạo này bọn trộm chó hoành hành giữ lắm ko lâu nữa thì tất cả chó đều vô nồi hết.nên thị trường sẽ thiếu chó trầm trọng. Trang trại mọc lên nhiều cũng cần có chó bảo vệ....
Nên mình huấn luyện chó bảo vệ bán mắc cho mấy trại đó kiếm con vài triệu chơi đôi khi họ còn cảm ơn mình nữa chứ. Hihi
Hơn nữa thời thế xoay chuyển lúc trước người ta nuôi chó giữ nhà bây giờ thịnh hành cái trò nuôi chó mình phải giữ nó sợ mất nên mấy bà đi đâu đều dắt chó theo như người mù nên dần dần thành phong trào gọi là modell hay gì đó mà các cô cậu thanh niên cũng bắt chước đi chợ ,đi uống cafe ,đi dao bộ hay đi đâu cũng dắt theo con chó để khoe .và nhu cầu mua chó lại tăng thế là mình lại bán chó. Hihi
Em nói thế có đúng ko mấy a mấy chú.
Thanks a nguyenhung đã chỉ bảo . và anh cũng vui tính hey khi nào gặp e mời a cfe nha.
Toppic này sẽ " hot " và nóng nhất agriviet mất thôi - mấy cái comment hỏi xin kinh nghiệm của tui chắc ko ai thèm trả lời luôn quá
Em xinh gái kiểu này sẽ có hàng khối sư phụ xin được truyền đạt bí quyết kinh nghiệm mà thôi

Trả lời toppic : tôi xin đóng góp 1 con vật mà đầu ra tốt - tương lai tốt - và kinh tế cực kỳ tốt - chỉ duy nhất 1 con này thôi - ko thể nào có con vật thứ 2 mà người ta biết trước tương lai

Đó là con nít - nhớ phải chọn con cái nhé - nuôi con đực thì gắn bó với agri luôn
18 năm sau đầu ra rất dễ mà tương lai xuất nước ngoài củng khá cao - còn thu nhập thì khủng - có khi lại là vô giá

P/S : bí mật thì phải vô mail - chứ la làng ở đây - kèo thơm thì củng không tới lượt bạn - bạn ẳm con heo vậy bạn có thấy bầy heo ăn chưa - muốn ăn thì phải biết và canh me - bí mật - la làng lên chắc tới lượt bạn hay sao !!!
Thôi vầy đi - bạn kiếm con gì vú lẻ thì nuôi - số vú của nó là 1 3 5 7 9 11 ấy - đảm bảo không đụng hàng
Anh tuấn anh ni ghen tị gì với e chứ em mới vô nghề còn non tre nen mới học hỏi mà.
Mà anh ngại gì chứ theo e nghĩ con đường thành công cũng gian nan mỗi người có một phương thức làm và một môi trường khác nhau nên thành công khác nhau vậy bí quyết làm ăn của anh thì làm gì phải bí mật cùng nói ra để em và những người khác cùng học hỏi. Đôi khi sau này đứng trên đỉnh vinh quang của thành công em nghĩ lại nhớ về những ngày này và người đã chỉ đường em đến thành công.
Em cũng có nuôi mí con heo vú lẽ 9,11,13 đó :):Bop:

Trước hết em,cháu xin chân thành cảm ơn các anh chị chú bác đã wuan âm và bỏ thời gian tư vấn cho em và em cũng đọc kỹ những bài viết ở trên rồi mà vẫn chưa chọn dc ra con gì nên nuôi càng lúc càng rối thêm. huhu

Thanks a nguyenhung đã chỉ bảo . và anh cũng vui tính hey khi nào gặp e mời a cfe nha.

Anh tuấn anh ni ghen tị gì với e chứ em mới vô nghề còn non tre nen mới học hỏi mà.
Mà anh ngại gì chứ theo e nghĩ con đường thành công cũng gian nan mỗi người có một phương thức làm và một môi trường khác nhau nên thành công khác nhau vậy bí quyết làm ăn của anh thì làm gì phải bí mật cùng nói ra để em và những người khác cùng học hỏi. Đôi khi sau này đứng trên đỉnh vinh quang của thành công em nghĩ lại nhớ về những ngày này và người đã chỉ đường em đến thành công.
Em cũng có nuôi mí con heo vú lẽ 9,11,13 đó :):Bop:

Em hiểu nhầm nhiều quá -
anh ở trong ni - em ở ngoài mô - anh với em cách biệt cái ni mô - vậy anh ghen tị làm ni mô
Anh bảo em làm cái meo - là để ai có bí quyết gì thì meo em - chỉ một mình em biết bí quyết ấy mà luyện võ công meo quyền
Anh nói con vú lẻ - chứ ko phải bị vú lẻ - bản chất của nó sinh ra luôn luôn có số vú lẻ ấy - chứ kiếm vài con đột biến thì nói gì - hay em nuôi heo 5 móng đi - nghe đâu củng là vật nuôi VIP bank đó .

Còn bí quyết chăn nuôi - như em muốn thì ai dám chắc ăn chứ - vấn đề là em nuôi bất cứ con nào miển là em thích - miển là nó bán có người mua - rồi em nuôi cách nào chi phí thấp nhất là được rùi
Dù em có nuôi con của con chủ tịch thì củng không bằng anh nuôi con gà mà ko bỏ ra 1 đồng

Bí quyết của anh là vậy đó - móc ruột moi tim ra mà nói hết cho em rồi - đó nhe !!!

cái nickname có`1 không có 2
cháu nuôi heo đi mau giàu nhưng cũng dễ lổ
làm đệ tử ruột đí sư phụ truyền thụ võ công cho
mai mốt ra giang hồ hùng cứ 1 phưong trời
Có sự phụ rồi chỉ còn đệ tử nữa là xong

Bác này tư vấn còn độc hơn, nhưng tôi được biết con nít "cái" giờ cũng hiếm và nuôi cũng tốn, nếu nuôi được con có hiếu thì tốt nếu không có hiếu thì mình lại bị nó na xuốt ngày, còn con có vú lẻ bác thử ví dụ xem nào. Hai câu trả lwoif của bác mẫu thuẫn quá trời "con nit: vú chẵn mà bác lại khuyên người ta nuôi hihihi

Back