Xin mọi người tư vấn khởi nghiệp nuôi bò !

• Thread starter KentLibra
  • Ngày gửi
Xin chào ace trên diễn đàn , em đang có ý định lập một trang trại nhỏ trên 3 công đất (khoảng 3000 m2 đất gò ) trồng cỏ & làm chuồng nuôi khoảng 3 hoặc 4 con bò (nuôi cả bò thịt và bò sinh sản ) và một số loại gia cầm thả vườn khác (nuôi bò là chủ yếu ) . Em còn 2 vấn đề đang vướng mắt cần sự tham khảo góp ý của các ace là :
1. Với diện tích đất như vậy,nếu trồng cỏ thì có đủ nuôi số lượng bò như trên không ạ ? Một con thì ăn khoảng bao nhiêu cò/1 ngày ? Cần diện tích đất trồng cỏ là bao nhiêu để đủ nuôi 1 con ?

2. Số lượng khoảng 4 con như nêu trên + diện tích trồng cỏ như vậy có thích hợp không ạ ? Nếu điều chỉnh lại thì phải điều chình như thế nào ạ ?

Mong muốn của em là sử dụng diện tích đất sẵn có trồng các loại cỏ để nuôi vì nguồn cỏ từ tự nhiên dưới quê em rất ít ạ , mong được sự giúp đỡ cùa các ace ! Cám ơn .

Có ai ở Nam Tân Uyên,Bình Dương không.Mình đang tìm khoảng 2000m vuông để thuê nhưng chưa tìm được.Mong ai biết giúp với.

Mình ko nhiều kinh nghiệm lắm,nhưng mỗi 1 con bò trưởng thành ăn 1 ngày hết 6m² cỏ x 40 ngày=240m²(nếu là cỏ VA06) cỏ thường bạn x 50=300m²,như vậy nếun VA06 bạn cứ nuôi tầm 10 con là đc,nếu ngoài bắc bạn phải dự trữ cỏ khô,rơm cho mùa đông,chúc bạn thành công

Mình ko nhiều kinh nghiệm lắm,nhưng mỗi 1 con bò trưởng thành ăn 1 ngày hết 6m² cỏ x 40 ngày=240m²(nếu là cỏ VA06) cỏ thường bạn x 50=300m²,như vậy nếun VA06 bạn cứ nuôi tầm 10 con là đc,nếu ngoài bắc bạn phải dự trữ cỏ khô,rơm cho mùa đông,chúc bạn thành công
Cảm ơn ông bạn nè ^^

Back