Thảo luận Xin mọi người tư vấn mô hình chăn nuôi

• Thread starter nguyenhunghtra
  • Ngày gửi
Như tiêu đề ở trên e thấy trên diễn đàn có rất nhiều bà con thành công trong chăn nuôi nhờ các mô hình trang trại và gia trại. Cũng thích nông nghiệp yêu chăn nuôi muốn làm giàu trong lĩnh vực này nên nhờ các anh em cô bác chỉ giáo giúp e một mô hình chăn nuôi hiệu quả.
Vốn của em:
1. Đất nhà 500m2 . quá hẹp theo e nghĩ phải thuê hay mua ở nơi khác rộng hơn.
2. Kinh nghiêm. Thợ Điện cơ. Chẳng liên quan đến chăn nuôi nên thế. Hihi
3. Số vốn cố định 500tr. Có thể huy động thêm 500tr.
4. Nơi ở thừa thiên Huế
Với những gì e có ở trên thì e nên bắt đầu từ đâu và con gì mong các bác giúp đỡ.
Anh em nào có ý tưởng hay đã làm hoặc chưa làm có thể chia sẻ. Hoặc biết mô hình trang trại nào gần địa bàn em có thể tham quan học hỏi
Thanks

Last edited by a moderator:
nguyenhunghtra anh nên nhớ bây giờ điều quan trọng của anh không còn là sự nghiệp nữa , bây giờ anh đã lớn tuổi cũng nên lấy vợ đi là vừa và sinh con .... thời gian cuộc đời còn lại của anh là bao nhiêu năm ? tại sao lại phải vất vả lăn lộn vào cuộc đời nầy để làm gì ? để giàu để thành công ? vậy rồi khi anh không còn sống thì ai sẽ tiếp nhận những thứ anh đạt được ? Tại sao bây giờ anh không nghĩ đến nuôi một đứa con và dành hết trí tuệ , tâm huyết và cả trái tim để lấy vợ sinh con rồi nuôi dạy - giáo dưỡng cho nó thành một con người vĩ đại .
Với số tiền đó anh như sức để lấy vợ và có nhiều điều kiện vật chất cho gia đình mình hơn - phần còn lại chỉ là trái tim .Anh nên lấy vợ đi !Dù anh có sự nghiệp lắn chừng nào giàu có bao nhiêu nhưng không sinh được con là điều đầu tiên trong những điều bất hiếu ?
Hiếu - lễ - tín - nghĩa - danh - vọng - đam mê - sự nghiệp ---- Anh thật sự có muốn lấy vợ không ?
chào !An phận với chuồng gà heo gà rừng rồi cứ vô tư lấy vợ sinh con - còn gì hơn nữa ? chẳng có nuôi con gì hơn nuôi chính con của mình , chẳng thiệt vào đâu . chẳng lỗ đi đâu cả .
Anh ở gần chùa thiên mụ , vào chùa thấp hương cầu xin một em vợ đi là vừa .
Tôi mong có 1 tỷ từ đời trước để lại rồi lấy vợ mà không được . còn anh có 1 tỷ thì lấy vợ đi là vừa .
À trước mặt chùa thiên mụ hình như có bãi đất mồ mã hoang hóa có nhiều đất trống cỏ mọc um tùm phải không ?
Anh cứ nuôi khoảng 20 con trâu sáng cho nó vượt sông hương rồi chiều cả bầy trâu vượt sông quay về chuồng , rồi sống vô tư ngày này qua ngày khác vô tư không lo cơm áo mà còn có thể ngấm mặt trời mọc hít khí trời .
Còn nữa anh lấy vợ đi là vừa ... già quá thì ế ... cũng mang tội với chính mình !

Nuôi gà đi, 500 thì lập đề án hốt 1.000 gà mái đẻ về, đẻ trứng ấp lấy con giống bán. Nếu ok thì với việc bán gà giống sẽ cho anh lợi nhuận khổng lồ ấy. Thử làm 1 bài tính nhé. 1 con gà mẹ 1 năm cho 100 đến 130 trứng, tính tròm trèm nở dc 80 con thôi, giá bán 1 con 15.000 thì 1 gà mẹ cũng mang về cho anh 1,2 triệu rồi. Với đàn mái 1.000 con thì doanh số của a đến mức 1,2 tỉ/năm.

Trù chi phí 1 con gà con cho là a tốn 5.000 đi, thì lợi nhuận của a đạt 800 triệu/ năm. Nếu a khống chế chi phí tốt, dù chi phí có cao đi nữa thì vào khoảng 7k/ trứng, mức lãi của a vẫn có 500tr/năm

Đây là thật chứ ko phải tính xạo đâu nhé, gđ e có người làm rồi, giờ e cũng chuẩn bị bắt tay vào làm. Em trong túi ko xu nào, vay tín chấp ngân hàng 150tr thôi vẫn có cách mang lại doanh thu cao như trên hàng năm, nếu bác có nhu cầu thi inbox mail em, e gửi những dự toán cho bác xem thử, dc thì bác làm. Mail: duongphuoca@gmail.com
Nuôi gà đi, 500 thì lập đề án hốt 1.000 gà mái đẻ về, đẻ trứng ấp lấy con giống bán. Nếu ok thì với việc bán gà giống sẽ cho anh lợi nhuận khổng lồ ấy. Thử làm 1 bài tính nhé. 1 con gà mẹ 1 năm cho 100 đến 130 trứng, tính tròm trèm nở dc 80 con thôi, giá bán 1 con 15.000 thì 1 gà mẹ cũng mang về cho anh 1,2 triệu rồi. Với đàn mái 1.000 con thì doanh số của a đến mức 1,2 tỉ/năm.

Trù chi phí 1 con gà con cho là a tốn 5.000 đi, thì lợi nhuận của a đạt 800 triệu/ năm. Nếu a khống chế chi phí tốt, dù chi phí có cao đi nữa thì vào khoảng 7k/ trứng, mức lãi của a vẫn có 500tr/năm

Đây là thật chứ ko phải tính xạo đâu nhé, gđ e có người làm rồi, giờ e cũng chuẩn bị bắt tay vào làm. Em trong túi ko xu nào, vay tín chấp ngân hàng 150tr thôi vẫn có cách mang lại doanh thu cao như trên hàng năm, nếu bác có nhu cầu thi inbox mail em, e gửi những dự toán cho bác xem thử, dc thì bác làm. Mail: duongphuoca@gmail.com
Tính như mơ,1000 con gà một năm lời 1,2t,vậy nông dân đâu còn ai nghèo nữa.

nguyenhunghtra anh nên nhớ bây giờ điều quan trọng của anh không còn là sự nghiệp nữa , bây giờ anh đã lớn tuổi cũng nên lấy vợ đi là vừa và sinh con .... thời gian cuộc đời còn lại của anh là bao nhiêu năm ? tại sao lại phải vất vả lăn lộn vào cuộc đời nầy để làm gì ? để giàu để thành công ? vậy rồi khi anh không còn sống thì ai sẽ tiếp nhận những thứ anh đạt được ? Tại sao bây giờ anh không nghĩ đến nuôi một đứa con và dành hết trí tuệ , tâm huyết và cả trái tim để lấy vợ sinh con rồi nuôi dạy - giáo dưỡng cho nó thành một con người vĩ đại .
Với số tiền đó anh như sức để lấy vợ và có nhiều điều kiện vật chất cho gia đình mình hơn - phần còn lại chỉ là trái tim .Anh nên lấy vợ đi !Dù anh có sự nghiệp lắn chừng nào giàu có bao nhiêu nhưng không sinh được con là điều đầu tiên trong những điều bất hiếu ?
Hiếu - lễ - tín - nghĩa - danh - vọng - đam mê - sự nghiệp ---- Anh thật sự có muốn lấy vợ không ?
chào !An phận với chuồng gà heo gà rừng rồi cứ vô tư lấy vợ sinh con - còn gì hơn nữa ? chẳng có nuôi con gì hơn nuôi chính con của mình , chẳng thiệt vào đâu . chẳng lỗ đi đâu cả .
Anh ở gần chùa thiên mụ , vào chùa thấp hương cầu xin một em vợ đi là vừa .
Tôi mong có 1 tỷ từ đời trước để lại rồi lấy vợ mà không được . còn anh có 1 tỷ thì lấy vợ đi là vừa .
À trước mặt chùa thiên mụ hình như có bãi đất mồ mã hoang hóa có nhiều đất trống cỏ mọc um tùm phải không ?
Anh cứ nuôi khoảng 20 con trâu sáng cho nó vượt sông hương rồi chiều cả bầy trâu vượt sông quay về chuồng , rồi sống vô tư ngày này qua ngày khác vô tư không lo cơm áo mà còn có thể ngấm mặt trời mọc hít khí trời .
Còn nữa anh lấy vợ đi là vừa ... già quá thì ế ... cũng mang tội với chính mình !
anh cảm ơn motnua . nhưng anh ko làm dc.
ba.n co' ho?i ga` gio^'ng o a nha^n khong
nhà a.nhân cũng ko xa mình lắm để ít hôm mình về xem thực tế luôn. hôm qua theo công ty phân phối cám đi tham quan mấy trang trại mà ko đến chổ a.nhân
VỚi diện tích đó có thể nuôi từ 20-40 con tùy lớn nhỏ anh à!
SO với diện tích thì nếu nuôi nhốt hoàn toàn thì 1 sào ( 1000m2) anh dùng làm trại (/ bao gồm sân chơi), nhà ở, trồng rau....diện tích còn lại thì trồng cỏ và một số cây lá cho nó ăn có thể kết hợp với cây ăn trái..........phân dê kết hợp nuôi trùn quế cho gà, vịt, cá (/ nếu có thêm ao...) phân trùn quế dùng để bỏ cho cây và cỏ....
Giờ anh cho em biết thêm là dự định anh nuôi bao nhiêu con, đất anh mua ở khu vực nào? thổ nhưỡng thế nào?
CÓ thể gữi qua mail : computer.hoangha@gmail cho em rùi em lập dự án trên giấy em gữi mail lại cho anh, kèm theo hình ảnh miếng đất càng tốt.
mình dự định tìm một thằng bạn nữa cùng làm, chứ một mình thì trồng cỏ nuôi trùn thôi cũng ko kip, cá thì mình ko thích lắm, heo gà thì dc. ở mình thì mấy trại gần họ nuôi toàn dê cỏ cả hàng trăm con ko cần giữ sáng thả ra chiều đóng chuồng lại làm cái trại trong núi hơi xa dân sáng đi chiều về, bảo cho mình vô đó nuôi rẹ với thả thêm gà mà mình thì muốn kiếm một miếng đất cho luôn khỏi lệ thuộc.
để mình kiểm tra lại cái mail. nguyenhunghtra@gmail.com

xin phep minh duoc viet khong dau nhe...!
-minh noi cho chu top nghe nek neu ban co so tien nhu the va muon chan nuoi minh gioi thieu cho minh dat o day rat re chi co khoang 40t/1ha dat bang dep con hoi doc thi chi bang nua gia thoi minh o tinh dak lak nhung lai gan tp bmt o day khu vuc minh thi chua co trang trai chan nuoi de bo nao ca o day co 2 mua mua va nang rat thich hop de chan nuoi.minh du tinh lam mo hinh nho de chan nuoi lau roi nhung vi dieu kien gia dinh minh rat kho khan nen chua the lm dc neu ban muon len tham khao o dat khi hau thi goi minh 0964730773 minh ten long

Muốn nuôi con gì trồng cây gì, thì đầu tiên bạn phải có đất nên chọn mảnh đất đẹp, có vị trí thuận lợi có thể kéo được điện lưới nguồn nước.sau đó mới là chất đất và gần đô thị.vài lời khuyên với bạn vì mình củng mới bắt đầu giai đoạn đầu.

-minh noi cho chu top nghe nek neu ban co so tien nhu the va muon chan nuoi minh gioi thieu cho minh dat o day rat re chi co khoang 40t/1ha dat bang dep con hoi doc thi chi bang nua gia thoi minh o tinh dak lak nhung lai gan tp bmt o day khu vuc minh thi chua co trang trai chan nuoi de bo nao ca o day co 2 mua mua va nang rat thich hop de chan nuoi.minh du tinh lam mo hinh nho de chan nuoi lau roi nhung vi dieu kien gia dinh minh rat kho khan nen chua the lm dc neu ban muon len tham khao o dat khi hau thi goi minh 0964730773 minh ten long
Bạn vui lòng cho hỏi chút nhe .

Đất thế nào mà rẽ vậy bạn ?
Có sổ ko ? - sổ hồng hay sổ xanh ? - mục đích sử dụng ? - thời hạn sử dụng ?
Chổ đó chắc là ko có điện - nhưng nước thế nào - có suối hay khoan giếng được ko ? - khoan nước có tưới cây được ko ?
Đường xá thế nào bạn ơi ? - Thuê xe cơ giới sang lấp vào được ko bạn ?
Đất thế nào - có đá tảng ở dưới ko ? - bạn có thấy ai trồng hoặc cây to mọc nhiều ko bạn ?
Điều đặc biệt là an ninh nơi ấy ?

Nếu ko có điện thì củng khó mà đóng quân nơi ấy
Nghe bạn nói củng thấy ham - nhưng xa quá - tiềm hiểu kỹ cho chắc ăn - bạn nhé !

Lời khuyên nghe qua có thể bạn rất buồn và giận cho người có ý kiến này nhưng đây mới thật sự là một lời khuyên có ý nghĩa của một người có kinh nghiệm từng trải
Không biết từng trải thế nào, thời đại bây giờ không phải cứ sống lâu là lên lão làng. Làm thuê thì chỉ đủ ăn, sống thoải mái tí nhưng mà không bao giờ giàu được, giỏi đi làm thuê có thể giàu nhưng mà người giỏi thì ít người đi làm thuê. Phi thương thì bất phú. Bạn này có nghề cơ điện thì có thể mở tiệm mà làm. Còn nếu muốn làm nông dân thì có thể tham khảo mọi người trên diễn đàn....

Bạn vui lòng cho hỏi chút nhe .

Đất thế nào mà rẽ vậy bạn ?
Có sổ ko ? - sổ hồng hay sổ xanh ? - mục đích sử dụng ? - thời hạn sử dụng ?
Chổ đó chắc là ko có điện - nhưng nước thế nào - có suối hay khoan giếng được ko ? - khoan nước có tưới cây được ko ?
Đường xá thế nào bạn ơi ? - Thuê xe cơ giới sang lấp vào được ko bạn ?
Đất thế nào - có đá tảng ở dưới ko ? - bạn có thấy ai trồng hoặc cây to mọc nhiều ko bạn ?
Điều đặc biệt là an ninh nơi ấy ?

Nếu ko có điện thì củng khó mà đóng quân nơi ấy
Nghe bạn nói củng thấy ham - nhưng xa quá - tiềm hiểu kỹ cho chắc ăn - bạn nhé !
Đất đồi bạn ơi . đất này sợ trồng cỏ không được.
Cảm ơn bn đã góp ý.
Mình muốn làm ở địa phương cho chủ động hơn. Chưa có kn mà đi xa ko quen biết thì khó lắm.Ah. Còn phần phát điện mình có cách giải quyết thêa này nếu có điện lưới thì quá tốt. Nếu ko có điện mà có khe suối nhỏ ae có thể dùng một tuarbin phát điện 2kw giá tầm 3. 5- 5 tr thì dùng thoải mái.
Không biết từng trải thế nào, thời đại bây giờ không phải cứ sống lâu là lên lão làng. Làm thuê thì chỉ đủ ăn, sống thoải mái tí nhưng mà không bao giờ giàu được, giỏi đi làm thuê có thể giàu nhưng mà người giỏi thì ít người đi làm thuê. Phi thương thì bất phú. Bạn này có nghề cơ điện thì có thể mở tiệm mà làm. Còn nếu muốn làm nông dân thì có thể tham khảo mọi người trên diễn đàn....
Mấy oan hồn vào quậy phá đó bn. Qtam gì . nó dùng một lần mấy nick ảo.
Nghề đcơ có thời thôi bn. Chưa vào nghề thì chưa biết. Lúc trc một tiệm làm ngày có thể dc 10tr . quấn 1 cái mô tơ vài triệu. Còn bữa nay motơ tquốc giá rẻ ai cũng mua mới ít sữa chữa. Bán mô tơ củ ruột đồng mua lại cái mới ruột nhôm dùng tốt mà còn dư tiền. Thợ đcơ thì chủ yếu mua hàng củ về sữa bán lại kím lời mà bán ko dc ứ đọng vốn cả trăm triệu rồi để chật quán bạn ạ.
có cơ sở làm ăn vững chắc. mình không cần tìm vợ, mà vợ sẽ tự tìm đến mình mà thôi.
tha hồ ta chọn , ta lựa người vừa ý
Cháu cũng nghĩ như bác hoang vậy

Anh nguyenhungtra đã chọn được mô hình chưa, sao bữa giờ thấy im hơi lặng tiếng thế

uh huh, a đọc mail e gửi chưa, thấy thế nào, có khả thi ko, chắc trong vòng 10 ngày nữa e bắt tay vào thực hiện. Hôm bữa đọc bài viết gì trên mạng, thấy nó tính con số cũng na ná như e tính, ko biết có được ko, thôi thì bắt tay vào làm rồi tính tiếp. Theo em nghĩ, e đã tính hết những rủi ro, cách phòng chống những rủi ro ấy, thì khả năng thành công của mình chắc tạm ổn, cũng phải 70% (theo em là thế). Giờ chuẩn bị quất thôi, còn lại thành công hay ko, còn phải đợi........ kết quả

Mình thấy được đó bn. Cứ mạnh dạng làm sợ gì. Coi lại chi phí dự phòng rủi ro ko thì cụt vốn xoay không kịp. Tiền vay thì vay thêm ít nữa để phòng luôn. Chừng đó chắc bn khởi đầu 500 con.
Đi trước rồi có gì chia sẻ khó khăn lại cho mình hey
Chúc thànhcông

Mình thấy được đó bn. Cứ mạnh dạng làm sợ gì. Coi lại chi phí dự phòng rủi ro ko thì cụt vốn xoay không kịp. Tiền vay thì vay thêm ít nữa để phòng luôn. Chừng đó chắc bn khởi đầu 500 con.
Đi trước rồi có gì chia sẻ khó khăn lại cho mình hey
Chúc thànhcông

Anh nói đúng cái khó của e đó, cái khó của e là vốn ko đủ, ko biết có cuốn chiếu kịp ko. Ông a e có nguồn cơm thừa + đồ ăn khá lớn (1 ngày trên 100kg) nên e nghĩ chắc dựa vào đó cho đỡ hao, nhưng chưa nghĩ ra cách cho gà ăn mà ko vương vãi (sợ dơ + ướt đệm lót). Anh có ý tưởng nào về cái máng ăn máng uống cho gà trong chuồng ăn ko bị vương vãi ra sàn thì góp ý em nhé, ngày mốt bắt tay đi mua trấu làm đệm lót rồi (gà e nuôi nhốt 100%, ko thả ra)

máng cho gà ăn tự tạo được mà
giá thành gấp 3 lần mua máng tròn
nhưng 1 lần, sài gìn giữ bào quản tốt 20 năm vẫn còn

bạn có thể huy động vốn ban đầu tới 500 trđ là 1 nguồn rất quý. nhưng bạn là thợ điện cơ, chưa có kinh nghiệm nông nghiệp, mà muốn đi ngay vào thì e rủi ro rất lớn. vì nghề nông nó có nhiều cái phụ thuộc trời đất, nhiều cái mơ hồ khó tính trước, không phải như nghề điện cơ. bạn sửa cái máy có thể dễ hơn nuôi con lợn. vì 1 cơ thể sinh vật là 1 cái máy rất phức tạp. bạn làm điện cơ đã hiểu cái khó của công việc kinh doanh, vậy nên hiểu rằng kinh doanh nông nghiệp có thể còn khó hơn thế. hãy xem các thông tin khách quan : lúa được mùa mất giá, cá tra nhiều nơi bỏ nuôi phơi ao, tôm cũng lao đao dịch bệnh ....
nói vậy để thấy những khúc thăng trầm của nghề mà ai làm cũng có lúc phải đối đầu. gặp những lúc như vậy, nếu không hăng hái, nhiều kỹ thuật, kinh nghiệm, thì dễ gục lắm.
vậy nên có người bảo bạn đi làm thuê cũng đúng, vì đó là lúc rèn luyện mình cho quen công việc và nghề nghiệp, và trải nghiệm nghề nghiệp trước khi mình tự làm. như vậy, sẽ giảm bớt những cái hoang tưởng, rèn luyện nếp lao động, và kinh nghiệm nghề nghiệp, và thu thập quan hệ, bản lĩnh thị trường hình thành dần. sau đó mình tự làm sẽ chắc ăn hơn. nhưng nếu bạn tự khởi sự từ đầu cũng là 1 con đường tốt, vì nhiều người thành công cũng từ những bước tập khởi sự ban đầu. tuy vậy, để giảm thiểu rủi ro, bạn nên khởi sự với số tiền nhỏ và những giống dễ nuôi, bò thì chọn bò ta, dê thì chọn dê cỏ, gà thì chọn gà thả vườn ... đó là những bài tập để rèn luyện kinh nghiệm trước khi bước lên làm lớn với những giống đắt tiền.
nếu có sức, nên mua 1 mảnh đất, chừng 1/2 tới 1 ha làm cơ sở để xây dựng trại.
con đường an toàn tuy vòng nhưng còn hơn con đường đi tắt nhưng đầy cạm bẫy. bạn trồng cái thứ dễ nhất là cỏ, và từ cỏ nuôi con dễ nhất là dê, bò, trâu và chó. chó để canh giữ trâu, bò, dê. và khoanh 1 mảnh nuôi gà thả vườn, vì gà cho thu nhập sớm hơn. hãy nuôi số nhỏ thôi, độ 2 bò, 4 dê, và chục gà thôi. sau lứa đầu tiên, có kinh nghiệm và chuồng trại chuẩn bị xong thì tăng lên dễ thôi, còn nếu có hỏng thì ít không ảnh hưởng gì. và trong khi bắt đầu nuôi thì điều tra khả năng tiêu thụ cho chắc, khả năng cung ứng giống, thức ăn, thú y có bảo đảm không, tùy theo tình hình mà tăng lên chưa muộn. chưa kể còn xem thời tiết ảnh hưởng thế nào, tình hình an ninh xã hội đảm bảo đến đâu ...
vì đất miền trung hẹp, thị trường nhỏ, và nông nghiệp cũng khó phát triển vì chất đất kém, thời tiết khắc nghiệp, nắng thì quá nóng, mưa thì dễ xói mòn, khả năng thủy lợi không thuận, vậy nên bạn cần có những bước thử nghiệm để có thể tìm ra cách làm hiệu quả mà không bị tiêu phí hết vốn ban đầu.
những thử nghiệm rất cần thời gian, ví dụ một loại phân cải tạo đất phải mất 1-2 vụ mới hiểu được tính năng, 1 giống vật phải mất vài lứa mới khẳng định được ưu thế. việc nóng vội có thể đưa tới chỗ ném tiền xuống sông, kiểu như mua phải 1 loại phân không hợp đất, hay hạt giống không đảm bảo (kiểu như lúa không ra hạt ...).
bạn nên thấy thêm 1 điểm khó, đó là 1 giống cây hay con tuy tốt nhưng quá trình nuôi trồng không đúng cách thì cũng không cho kết quả tốt. ví dụ gà chuyên đẻ mà cho ăn thiếu can xi thì nó cũng đẻ kém, hay lúa cao sản mà thiếu phân bón, lúc trỗ gặp mưa thì năng suất cũng chẳng ra sao.
vậy nên không gì hơn là : khi chưa đủ kinh nghiệm thì cần bình tĩnh là làm chắc chắn.
Anh nói đúng cái khó của e đó, cái khó của e là vốn ko đủ, ko biết có cuốn chiếu kịp ko. Ông a e có nguồn cơm thừa + đồ ăn khá lớn (1 ngày trên 100kg) nên e nghĩ chắc dựa vào đó cho đỡ hao, nhưng chưa nghĩ ra cách cho gà ăn mà ko vương vãi (sợ dơ + ướt đệm lót). Anh có ý tưởng nào về cái máng ăn máng uống cho gà trong chuồng ăn ko bị vương vãi ra sàn thì góp ý em nhé, ngày mốt bắt tay đi mua trấu làm đệm lót rồi (gà e nuôi nhốt 100%, ko thả ra)
bạn có nguồn thức ăn tốt vậy thì nên nuôi chó đi, hay lợn nữa. chó thì có thể chọn nuôi giống đắt tiền, vì nuôi chó rất cần nguồn thức ăn như vậy : vừa tốt vừa rẻ. còn lợn thì nuôi lợn ta ấy, giống này dễ nuôi, không phụ thuộc cám công nghiệp.

Back