• Dismiss Notice

xin tư vấn bệnh mốc tráng, mốc xanh, móc da cam trênh bịch nấm linh chi !

Thảo luận trong 'Các loại Nấm & cây cỏ' , 17/5/14

1. linhchidatviet Nhà nông nghiệp dư

Xin chào anh em nông dân, Mình mới lập trạng trại trồng nấm linh chi vì còn ít kinh nghiệm nên hiện tại trại nấm của mình bị dịch bệnh mốc trắng ( nấm hoa cau ) rất nặng tỷ lệ 50% ra đi. Bệnh xuất hiện sau 3-5 ngày sau khi cấy làm cho cơ chất bị chua . Minh chưa hiểu nguyên nhân nhờ mọi người tư vấn giúp mình với.
      Nguyễn Văn Bình
      ĐT : 0986106518
      Email:linhchidatviet@gmail.com

HQGANO thích bài này.
      Đang tải...
    2. HQGANO

HQGANO Nấm Linh Chi HQGANO

Nghề nghiệp:
      Sản xuất kinh doanh Nấm Dược Liệu
      Bạn chụp hình bịch phôi bị nhiễm post lên mình xem thử rồi góp ý nhen

linhchidatviet thích bài này.
    3. linhchidatviet

linhchidatviet Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      TRỒNG NẤM

Bạn xem giúp mình với minhf bị mất nhiều quá.

4. HQGANO

Nghề nghiệp:
      Lúc trước bên mình có bị, sau khi tham khảo nhiều nơi, mỗi người một cách làm đủ kiểu cuối cùng cách duy nhất để trị là vệ sinh trại, công cụ dụng cụ, phun xịt vôi khử trùng toàn bộ, mình phải ngưng sản xuất hết 30 ngày mới làm tiếp. Kiểm soát lại toàn bộ qui trình sx từ khâu phân lập đến cấy meo, trôn ủ nguyên liệu, khử trùng toàn bộ, tiêu hủy hết các bịch phôi nhiễm bệnh...bậy giờ thì ổn rùi.
      Đây là kinh nghiệm riêng của bên mình chia sẻ cùng bạn, ứng dụng, thực hành ra sao bạn tiếp tục nghiên cứu nhé
      Chúc bạn thành công!

B2PCFFarm, linhchidatvietkhucthuydu thích bài này.
    5. linhchidatviet

Nghề nghiệp:
      TRỒNG NẤM
      Hiện tại mình dem các bịch hỏng đem phơi rùi đem làm lại. Ban khử bàng vôi thôi à ngoài ra còn dùng loại thuốc gì ko.
      --- @ 19/5/14 ---
      Help me....!
      --- @ 22/5/14 ---
      Có bác nào giúp em ko

Last edited: 22/5/14
      HQGANO thích bài này.
    6. HQGANO

Nghề nghiệp:
      Bịch hỏng không nên làm lại bạn ạ, tốn công vô ích, nguy cơ nhiễm lại rất cao, tốt nhất ủ phân vi sinh đi, đừng tiếc vì chi phí càng tăng mà hiệu quả không có cuối cùng : Tốn công -Tốn tiền - Tốn thời gian bỏ lỡ cơ hội làm cái mới tốt hơn. Bên mình đã từng vứt đi hàng trăm ngàn bịch phôi nhiễm trong nước mắt mà không thể làm gì khác hơn. Thành công không dễ dang như ai tưởng đâu bạn ơi...
      100% sử dụng Vôi Nông Nghiệp của cơ sở Tấn Phát để khử trùng thôi bạn, vì Trang trại Nấm linh chi HQGANO 100% hữu cơkiên quyết không sử dụng hóa chất, thuốc trừ sâu bệnh, thuốc tăng trưởng, dung dịch khử trùng, phân bó hoa học trong tất cả các công đoạn trong qui trình nuôi trồng, chế biến, đóng gói..bạn ạ
      Vôi pha nông độ 3-5% dùng bình phun đều hết tất cả khu vực trang trại, nhưng chỗ đất trũng ẩm ướt thì rắc vôi bột lên đều, khử trùng luôn tất cả công cụ dụng cụ trong sản xuất.

vinhnd1979, linhchidatvietB2PCFFarm thích bài này.
    7. ramborong20

ramborong20 Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Trồng cây
      Quan Trọng nhất là khử trùng và vệ sinh, Nguồn meo giống đảm bảo cũng là một điều kiện tiên quyết, Tôi thấy bác HQGANO nói rất đúng không nên làm lại các bịch hỏng tham bát bỏ mâm bác ạ.
      Bác nên khử Trùng toàn bộ trang trại
      Chúc Thành công.

8. linhchidatviet

Nghề nghiệp:
      TRỒNG NẤM
      Mình nghe bác druift bảo dùng cách xông hơi focmalin cho toàn bộ trại khi chuẩn bị trại nuôi trông ko biết có oont không ?. Cám ơn bạn bạn đã tư vấn nhé

9. Trung nấm

Trung nấm Guest

A xem lại quy trình cấy meo giống vào bịch phôi !

HQGANOlinhchidatviet thích bài này.
    10. hoangkhoi198

hoangkhoi198 Guest

.

Last edited by a moderator: 17/3/16
    11. linhchidatviet

Nghề nghiệp:
      TRỒNG NẤM
      Bác ơi focmalin độc lắm bác tư vấn cho em cách dùng liều lượng như nào thì phù hợp vậy thanks bác trước nha
      --- @ 3/6/14 ---
      Cách ủ phân vi sinh như nào vậy nhờ tư vấn giúp em với.
      --- @ 4/6/14, Original Post Date: 3/6/14 ---
      [QUOHQGANO, post: 630523, member: 127311"]Bịch hỏng không nên làm lại bạn ạ, tốn công vô ích, nguy cơ nhiễm lại rất cao, tốt nhất ủ phân vi sinh đi, đừng tiếc vì chi phí càng tăng mà hiệu quả không có cuối cùng : Tốn công -Tốn tiền - Tốn thời gian bỏ lỡ cơ hội làm cái mới tốt hơn. Bên mình đã từng vứt đi hàng trăm ngàn bịch phôi nhiễm trong nước mắt mà không thể làm gì khác hơn. Thành công không dễ dang như ai tưởng đâu bạn ơi...
      100% sử dụng Vôi Nông Nghiệp của cơ sở Tấn Phát để khử trùng thôi bạn, vì Trang trại Nấm linh chi HQGANO 100% hữu cơkiên quyết không sử dụng hóa chất, thuốc trừ sâu bệnh, thuốc tăng trưởng, dung dịch khử trùng, phân bó hoa học trong tất cả các công đoạn trong qui trình nuôi trồng, chế biến, đóng gói..bạn ạ
      Vôi pha nông độ 3-5% dùng bình phun đều hết tất cả khu vực trang trại, nhưng chỗ đất trũng ẩm ướt thì rắc vôi bột lên đều, khử trùng luôn tất cả công cụ dụng cụ trong sản xuất.[/QUOTE]
      Bác ơi cho em xin số điện thoại nhờ bác tư vấn cho em chi tiết hơn có dc ko.