xin tư vấn bệnh mốc tráng, mốc xanh, móc da cam trênh bịch nấm linh chi !

• Thread starter linhchidatviet
  • Ngày gửi
Xin chào anh em nông dân, Mình mới lập trạng trại trồng nấm linh chi vì còn ít kinh nghiệm nên hiện tại trại nấm của mình bị dịch bệnh mốc trắng ( nấm hoa cau ) rất nặng tỷ lệ 50% ra đi. Bệnh xuất hiện sau 3-5 ngày sau khi cấy làm cho cơ chất bị chua . Minh chưa hiểu nguyên nhân nhờ mọi người tư vấn giúp mình với.
Nguyễn Văn Bình
ĐT : 0986106518
Email:linhchidatviet@gmail.com

Xin chào anh em nông dân, Mình mới lập trạng trại trồng nấm linh chi vì còn ít kinh nghiệm nên hiện tại trại nấm của mình bị dịch bệnh mốc trắng ( nấm hoa cau ) rất nặng tỷ lệ 50% ra đi. Bệnh xuất hiện sau 3-5 ngày sau khi cấy làm cho cơ chất bị chua . Minh chưa hiểu nguyên nhân nhờ mọi người tư vấn giúp mình với.
Nguyễn Văn Bình
ĐT : 0986106518
Email:linhchidatviet@gmail.com
Bạn chụp hình bịch phôi bị nhiễm post lên mình xem thử rồi góp ý nhen

Bạn chụp hình bịch phôi bị nhiễm post lên mình xem thử rồi góp ý nhen
Bạn xem giúp mình với minhf bị mất nhiều quá.

Lúc trước bên mình có bị, sau khi tham khảo nhiều nơi, mỗi người một cách làm đủ kiểu cuối cùng cách duy nhất để trị là vệ sinh trại, công cụ dụng cụ, phun xịt vôi khử trùng toàn bộ, mình phải ngưng sản xuất hết 30 ngày mới làm tiếp. Kiểm soát lại toàn bộ qui trình sx từ khâu phân lập đến cấy meo, trôn ủ nguyên liệu, khử trùng toàn bộ, tiêu hủy hết các bịch phôi nhiễm bệnh...bậy giờ thì ổn rùi.
Đây là kinh nghiệm riêng của bên mình chia sẻ cùng bạn, ứng dụng, thực hành ra sao bạn tiếp tục nghiên cứu nhé
Chúc bạn thành công!

Hh đã viết:
Lúc trước bên mình có bị, sau khi tham khảo nhiều nơi, mỗi người một cách là
Lúc trước bên mình có bị, sau khi tham khảo nhiều nơi, mỗi người một cách làm đủ kiểu cuối cùng cách duy nhất để trị là vệ sinh trại, công cụ dụng cụ, phun xịt vôi khử trùng toàn bộ, mình phải ngưng sản xuất hết 30 ngày mới làm tiếp. Kiểm soát lại toàn bộ qui trình sx từ khâu phân lập đến cấy meo, trôn ủ nguyên liệu, khử trùng toàn bộ, tiêu hủy hết các bịch phôi nhiễm bệnh...bậy giờ thì ổn rùi.
Đây là kinh nghiệm riêng của bên mình chia sẻ cùng bạn, ứng dụng, thực hành ra sao bạn tiếp tục nghiên cứu nhé
Chúc bạn thành công!

m đủ kiểu cuối cùng cách duy nhất để trị là vệ sinh trại, công cụ dụng cụ, phun xịt vôi khử trùng toàn bộ, mình phải ngưng sản xuất hết 30 ngày mới làm tiếp. Kiểm soát lại toàn bộ qui trình sx từ khâu phân lập đến cấy meo, trôn ủ nguyên liệu, khử trùng toàn bộ, tiêu hủy hết các bịch phôi nhiễm bệnh...bậy giờ thì ổn rùi.
Chúc bạn thành công!
Hiện tại mình dem các bịch hỏng đem phơi rùi đem làm lại. Ban khử bàng vôi thôi à ngoài ra còn dùng loại thuốc gì ko.Help me....!Có bác nào giúp em ko

Last edited by a moderator:
Hiện tại mình dem các bịch hỏng đem phơi rùi đem làm lại. Ban khử bàng vôi thôi à ngoài ra còn dùng loại thuốc gì ko.Help me....!Có bác nào giúp em ko
Bịch hỏng không nên làm lại bạn ạ, tốn công vô ích, nguy cơ nhiễm lại rất cao, tốt nhất ủ phân vi sinh đi, đừng tiếc vì chi phí càng tăng mà hiệu quả không có cuối cùng : Tốn công -Tốn tiền - Tốn thời gian bỏ lỡ cơ hội làm cái mới tốt hơn. Bên mình đã từng vứt đi hàng trăm ngàn bịch phôi nhiễm trong nước mắt mà không thể làm gì khác hơn. Thành công không dễ dang như ai tưởng đâu bạn ơi...
100% sử dụng Vôi Nông Nghiệp của cơ sở Tấn Phát để khử trùng thôi bạn, vì Trang trại Nấm linh chi HQGANO 100% hữu cơkiên quyết không sử dụng hóa chất, thuốc trừ sâu bệnh, thuốc tăng trưởng, dung dịch khử trùng, phân bó hoa học trong tất cả các công đoạn trong qui trình nuôi trồng, chế biến, đóng gói..bạn ạ
Vôi pha nông độ 3-5% dùng bình phun đều hết tất cả khu vực trang trại, nhưng chỗ đất trũng ẩm ướt thì rắc vôi bột lên đều, khử trùng luôn tất cả công cụ dụng cụ trong sản xuất.

Quan Trọng nhất là khử trùng và vệ sinh, Nguồn meo giống đảm bảo cũng là một điều kiện tiên quyết, Tôi thấy bác HQGANO nói rất đúng không nên làm lại các bịch hỏng tham bát bỏ mâm bác ạ.
Bác nên khử Trùng toàn bộ trang trại
Chúc Thành công.

Bịch hỏng không nên làm lại bạn ạ, tốn công vô ích, nguy cơ nhiễm lại rất cao, tốt nhất ủ phân vi sinh đi, đừng tiếc vì chi phí càng tăng mà hiệu quả không có cuối cùng : Tốn công -Tốn tiền - Tốn thời gian bỏ lỡ cơ hội làm cái mới tốt hơn. Bên mình đã từng vứt đi hàng trăm ngàn bịch phôi nhiễm trong nước mắt mà không thể làm gì khác hơn. Thành công không dễ dang như ai tưởng đâu bạn ơi...
100% sử dụng Vôi Nông Nghiệp của cơ sở Tấn Phát để khử trùng thôi bạn, vì Trang trại Nấm linh chi HQGANO 100% hữu cơkiên quyết không sử dụng hóa chất, thuốc trừ sâu bệnh, thuốc tăng trưởng, dung dịch khử trùng, phân bó hoa học trong tất cả các công đoạn trong qui trình nuôi trồng, chế biến, đóng gói..bạn ạ
Vôi pha nông độ 3-5% dùng bình phun đều hết tất cả khu vực trang trại, nhưng chỗ đất trũng ẩm ướt thì rắc vôi bột lên đều, khử trùng luôn tất cả công cụ dụng cụ trong sản xuất.
Mình nghe bác druift bảo dùng cách xông hơi focmalin cho toàn bộ trại khi chuẩn bị trại nuôi trông ko biết có oont không ?. Cám ơn bạn bạn đã tư vấn nhé

Bác gom bịch hư đi tiêu hủy hoặc ủ phân vi sinh, đừng làm lại. Sau đó lấy bạt lớn phủ kín trại lại. Dùng thuốc tím khan và formal dehyde xông hơi khử trùng, sân xung quanh trại bác dùng dung dịch nước vôi xịt đều, cách ngày xịt 1 lần, xịt hai lần như vậy bác nhé.
Bác ơi focmalin độc lắm bác tư vấn cho em cách dùng liều lượng như nào thì phù hợp vậy thanks bác trước nha
Bác gom bịch hư đi tiêu hủy hoặc ủ phân vi sinh, đừng làm lại. Sau đó lấy bạt lớn phủ kín trại lại. Dùng thuốc tím khan và formal dehyde xông hơi khử trùng, sân xung quanh trại bác dùng dung dịch nước vôi xịt đều, cách ngày xịt 1 lần, xịt hai lần như vậy bác nhé.
Cách ủ phân vi sinh như nào vậy nhờ tư vấn giúp em với.[QUOHQGANO, post: 630523, member: 127311"]Bịch hỏng không nên làm lại bạn ạ, tốn công vô ích, nguy cơ nhiễm lại rất cao, tốt nhất ủ phân vi sinh đi, đừng tiếc vì chi phí càng tăng mà hiệu quả không có cuối cùng : Tốn công -Tốn tiền - Tốn thời gian bỏ lỡ cơ hội làm cái mới tốt hơn. Bên mình đã từng vứt đi hàng trăm ngàn bịch phôi nhiễm trong nước mắt mà không thể làm gì khác hơn. Thành công không dễ dang như ai tưởng đâu bạn ơi...
Vôi pha nông độ 3-5% dùng bình phun đều hết tất cả khu vực trang trại, nhưng chỗ đất trũng ẩm ướt thì rắc vôi bột lên đều, khử trùng luôn tất cả công cụ dụng cụ trong sản xuất.[/QUOTE]
Bác ơi cho em xin số điện thoại nhờ bác tư vấn cho em chi tiết hơn có dc ko.

bác quy hoạch một chỗ riêng, xa khu vực làm trại nấm. Bác rạch hết bịch hư ra, dồn mạt cưa lại, cứ 3.000 - 4.000 bịch phôi hư là một kg Trichoderma. Cứ thế tính lên, bác rải Trichoderma rồi trộn đều, tưới nước đủ ẩm, ủ bạt lại, một tháng rưỡi sau là có thể lấy ra sử dụng.

Còn xông hơi khử trùng thì bác phải dùng bạt lớn ủ kín trại lại. Nếu trại đã thật kín rồi thì khỏi cần ủ bạt. Diện tích trại 10m2 là 1 chén cứ thế bác tính lên nhé, bác chia đều ra trong phòng. Mỗi chén bác dùng muỗng cà phê múc 3 muỗng thuốc tím khan bỏ vào, xong xuôi hết rồi mới cầm can formal dehyde đi đổ vào các chén, lượng dung dịch đổ là nửa chén bác nhé. Điều lưu ý quan trọng là làm từ phí trong trại ra ngoài phía cửa, đổ hết thuốc tím khan một lượt rồi mới pha dung dịch. Tại sao phải làm vậy. BỞI VÌ NGAY KHI ĐỔ DUNG DỊCH FORMAL DEHYDE VÀO THÌ NÓ LẬP TỨC PHẢN ỨNG VỚI THUỐC TÍM KHAN VÀ BỐC HƠI LÊN. Phản ứng này xảy ra ngay lập tức và nhanh. Hơi này độc, rất cay mắt, kích ứng mũi và niêm mạc, có tác dụng khử trùng cực mạnh, ngang ngửa với metyl bromide. Sử dụng phương pháp này sẽ rẻ tiền hơn dùng metyl và đơn giản hơn. Sau 24h hoặc 36h thì mở cửa ra cho bay hết hơi độc rồi có thể sử dụng trại làm đợt mới. Nhớ là trong khi xông hơi khử trùng trại thì ta cũng phải xịt nước vôi sát trùng sân trại và khu vực xung quanh luôn nhé
Thanks bác nhiều nhé e sẽ thử làm.

Thanks bác nhiều nhé e sẽ thử làm.
Bác đã xử lý bệnh đó hết chưa ạ? Em cũng đang bị như bác. Bác chia sẻ e chút kinh nghiệm đi ah. Hiện trại em mới bị vài bịch, có bác nào biết thuốc gì phun để hạn chế bệnh lây lan các bịch khác không ạ.

Chào anh Bình.
Tỉ lệ nấm linh chi sau khi cấy 3-5 ngày bị nhiễm 50% là tương đối nhiều.
Anh xem lại khâu cấy going; độ ẩm nguyên liệu; phối trộn dinh dưỡng hợp lý chưa; và đặc biệt là chế độ hấp khử trùng phải đảm bảo đủ thời gian

Back