• Xin tư vấn - bưởi bị thối trái

Thảo luận trong 'Kỹ thuật trồng trọt' , 10/5/14

1. Nông dân lướt web Nhà nông nghiệp dư

Chào ACE trong DĐ !
      Nhà mình có cây bưởi rất sai trái nhưng năm nào cũng bị tình trạng trái bị sâu thối .
      Mình có chụp hình dưới đây mong anh chị em trong diễn đàn có thể tư vấn cho mình cách chữa trị .
      Xin cám ơn !

Đang tải...
    2. ngorung

ngorung Nhà nông nghiệp dư

Bạn đã chụp hình được thủ phạm rồi đó thôi :). Muốn không bị nữa thì bạn lấy bao ni lông bao trái lại :).

3. Nông dân lướt web

Nông dân lướt web Nhà nông nghiệp dư

Mình cũng dùng bao nylon để bọc lại nhưng vẫn không được bạn ạ . khi kiểm tra những trái bọc lại vẫn có tình trạng như vậy .

4. 9xkhoinghiep

9xkhoinghiep Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      Nhà báo tại gja
      Thấy trên ti vi người ta treo bóng đèn đâu pạn thử tìm hjểu xem

5. hoc lam nha nong

hoc lam nha nong Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      công chức
      Bưởi của bạn sâu hồng đục trái rồi, bảo vệ thực vật có bán thuốc xịt ngừa nhưng mình quên tên rồi, bạn cứ ra cửa hàng thuốc bảo vệ thực vật mua thuốc phòng ngừa sâu hồng đục trái bưởi là người ta bán cho.
      Hiện loại loại sâu này đang gây hại rất lớn đối với cây có múi ở đồng bằng sông Cửu Long chưa có thuốc đặc trị, biện pháp chủ yếu là phòng ngừa.
      Nông dân tự tìm mọi cách để phòng ngừa như: treo long nảo (cách 1 cây treo 1 túi); bao trái kết hợp phun thuốc định kỳ; thắp sáng đèn về đêm để ngăn bớm đẻ sâu.
      Bạn nên dọn vườn bưởi cho thoáng và thu dọn những trái bưởi đã bị sâu đục dem tiêu huỷ và áp dụng thử các biện pháp trên xem sao. đã có nhiều người áp dụng và cho kết quả khá khả quan tại địa phương mình.