Xin tư vấn - bưởi bị thối trái

• Thread starter Nông dân lướt web
  • Ngày gửi
Chào ACE trong DĐ !
Nhà mình có cây bưởi rất sai trái nhưng năm nào cũng bị tình trạng trái bị sâu thối .
Mình có chụp hình dưới đây mong anh chị em trong diễn đàn có thể tư vấn cho mình cách chữa trị .
Xin cám ơn !

Bạn đã chụp hình được thủ phạm rồi đó thôi :). Muốn không bị nữa thì bạn lấy bao ni lông bao trái lại :).

Mình cũng dùng bao nylon để bọc lại nhưng vẫn không được bạn ạ . khi kiểm tra những trái bọc lại vẫn có tình trạng như vậy .

Thấy trên ti vi người ta treo bóng đèn đâu pạn thử tìm hjểu xem

Bưởi của bạn sâu hồng đục trái rồi, bảo vệ thực vật có bán thuốc xịt ngừa nhưng mình quên tên rồi, bạn cứ ra cửa hàng thuốc bảo vệ thực vật mua thuốc phòng ngừa sâu hồng đục trái bưởi là người ta bán cho.
Hiện loại loại sâu này đang gây hại rất lớn đối với cây có múi ở đồng bằng sông Cửu Long chưa có thuốc đặc trị, biện pháp chủ yếu là phòng ngừa.
Nông dân tự tìm mọi cách để phòng ngừa như: treo long nảo (cách 1 cây treo 1 túi); bao trái kết hợp phun thuốc định kỳ; thắp sáng đèn về đêm để ngăn bớm đẻ sâu.
Bạn nên dọn vườn bưởi cho thoáng và thu dọn những trái bưởi đã bị sâu đục dem tiêu huỷ và áp dụng thử các biện pháp trên xem sao. đã có nhiều người áp dụng và cho kết quả khá khả quan tại địa phương mình.

Back