Xin tư vấn các loại cỏ thích hợp nuôi bò theo mô hình trang trại.

• Thread starter Tiểu Thiên
  • Ngày gửi
Chào các bác,e hiện đã bắt đầu trồng cỏ thử nghiệm trên S 360m2,bước đầu e đang thử nghiệm với 2 chú bò đực 6 tháng tuổi.E sẽ nuôi khoảng 6 tháng,lấy kn,cách phối thức ăn,cách trồng cỏ...
Sáng nay e mới bắt đầu trồng cỏ Va06,e muốn trồng thêm 2,3 loại cỏ nữa,để tăng dinh dưỡng cho bò.
Theo e đc biết thì Va06 chủ yếu cung cấp chất sơ.Còn đạm,protein thì phải trồng các loại như Super BMR mới có.
Vậy e nên trồng với tỷ lệ như nào là hợp lý ạ.Bao nhiêu m2 cỏ va06 và bao nhiêu m2 những cỏ còn lại.Mong các bác giúp e với.

Hix,ko có bác nào vào cho e xin ít kinh nghiệm à.Mấy chú bán giống cỏ thì loại nào cũng nói nên trồng.
Em muốn xin kn của mấy bác đã trồng rồi ạ.

đi xin hom cỏ voi về trồng đi bạn ... nuôi ít thì chưa cần cỏ hột đâu

em cũng mới nuôi bò được mấy tháng. em cũng xin nhiều giống cỏ voi ở trong vùng về trồng thử nghiệm, có trồng VA06 luôn.qua trồng thử thì thấy cỏ VA06, cỏ tím và cỏ sả đạt nhất, ở đây đạt ko phải chỉ năng suất mà còn khả năng chịu hạn và lông cỏ nữa.lúc mới nuôi em có trồng 500m cỏ voi, mùa mưa thu thì ko sao nhung mà khô thì lấy cỏ lần nào là ngứa hết người, lông bay mù mịt.sắp tới em sẽ nhân rộng VA06 cỏ tím và cỏ sả.3 loại em cho ăn ngang nhau.cỏ sả với cỏ tím phát triển chậm hơn VA06 khoảng 10 ngày.còn dinh dưỡng này nọ thì em ko hiểu lắm nhưng thấy bò thích ăn cái nào thì chơi cái đó thôi

Chào các bác,e hiện đã bắt đầu trồng cỏ thử nghiệm trên S 360m2,bước đầu e đang thử nghiệm với 2 chú bò đực 6 tháng tuổi.E sẽ nuôi khoảng 6 tháng,lấy kn,cách phối thức ăn,cách trồng cỏ...
Sáng nay e mới bắt đầu trồng cỏ Va06,e muốn trồng thêm 2,3 loại cỏ nữa,để tăng dinh dưỡng cho bò.
Theo e đc biết thì Va06 chủ yếu cung cấp chất sơ.Còn đạm,protein thì phải trồng các loại như Super BMR mới có.
Vậy e nên trồng với tỷ lệ như nào là hợp lý ạ.Bao nhiêu m2 cỏ va06 và bao nhiêu m2 những cỏ còn lại.Mong các bác giúp e với.
Tùy theo quy mô và điều kiện tự nhiên nơi bạn cần trồng thì mới có hướng tư vấn cụ thể được. Theo mình thì ban đầu với số lượng thử nghiệm như của bạn thì bạn nên trồng ngô nuôi bò cho có kinh nghiệm chăm bò đã rồi nâng quy mô hãy tính đến loại cỏ. Ngô thì mức độ trồng quanh năm được và cần thay đổi sẽ dễ dàng hơn

Back