Xin tư vấn các loại thế - dáng cây

• Thread starter codong
  • Ngày gửi
Em có một cây đào mua hồi tết hiện tại uốn éo dạng rồng múa lượn mọc lên trên cao 2met

đã cắt toàn bộ cành cũ chỉ còn trơ chọi lại thân. Thân rồng uốn éo nhưng không ra thế dáng gì cả? chỉ hơi dị nên em để lại. Các bác tư vấn giúp em về ý nghĩa của cây đào xuân và các loại thế hợp với đào chơi tết nhất. thanks các bác

Ps năm vừa rồi là năm con rắn sang năm là con ngựa các bác nhé ( ngọ )

Em có một cây đào mua hồi tết hiện tại uốn éo dạng rồng múa lượn mọc lên trên cao 2met

đã cắt toàn bộ cành cũ chỉ còn trơ chọi lại thân. Thân rồng uốn éo nhưng không ra thế dáng gì cả? chỉ hơi dị nên em để lại. Các bác tư vấn giúp em về ý nghĩa của cây đào xuân và các loại thế hợp với đào chơi tết nhất. thanks các bác

Hic hỏi các bác xin đc tư vấn mà hổng ai quan tâm :wacko:

Hic hỏi các bác xin đc tư vấn mà hổng ai quan tâm :wacko:
Để chăm sóc, tạo thế mới cho cây Đào sau tết hay củng cố tán cây cũ, trước hết bác phải hiểu biết về dáng các thế cây cơ bản. Thế long giáng: Hình con rồng sà xuống mặt đất; thế phu thê: hai cành cấp 1 quấn quít lấy nhau; thế quần tụ: tán cao (biểu tượng của cha) tạo bởi thân chính, cao; các tán phụ (biểu tượng của con, cháu) bao xung quanh tạo bằng những cành thấp nhỏ,... Việc tạo thế phải tiến hành liên tục 5-7 ngày /lần, kết hợp uốn, buộc các cành non vào với nhau hoặc vào một khung bằng nhôm hay tre đã định, cắt tỉa những cành ngoài ý muốn. Thế càng phức tạp, càng tốn nhiều thời gian và công phu.
Chúc bác thành công với cây Đào mới của mình.

Last edited:

Nên có cái hình thì mới dễ tư vấn thế cây được đó bác

Back