Xin Tư Vấn Gấp Thiết Kế Trang Trại Gà Ta Thả Vườn

• Thread starter betoan
  • Ngày gửi
mình đang lên kế hoạc xây dựng trang trại chăn nuôi gà thả vườn. hiện mình có 1 diện tích khoảng 2000m2 đang muốn xây dựng hệ thống chuồng trại tươm tất để đở vất vả trong những lúc mưa nắng. mong các bác tư vấn giúp việc xây chuồng trại thế nào cho hơp lý? mình muốn có 1 nơi chuyên để nuôi mái đẻ, 1 nơi để nuôi úm gà con, 1 nơi để cho gà giò. nói thật là mình chưa có điều kiện đi tham quan ở các trang trại nên chưa biết hình ảnh cách xây dựng 1 chuông nuôi là thế nào và khoảng bao nhiêu tiền.ai có hình ảnh khái quát xin gởi giúp mình nhé. thanks

Last edited by a moderator:
Chuồng gà của anh betoan bây giờ chắc đã hoàn chỉnh rồi ha!

Anh post hình lên để tham khảo với! Tổng chi phí để hoàn thiện là bao nhiêu vậy anh?

vẫn chưa anh. gần tết buôn bán bận quá nên chắc qua tết mới bắt tay làm. hiện tại mình chỉ đóng vài ngôi nhà = gổ, mủ cho các em nó à

để sáng mai mình chụp hình gởi lên anh em xem cho vui chứ ko gọi nó là cái chuồng được,chỉ là chổ ngủ ban đêm, ổ đẻ cho gà thôi, toàn bộ làm bằng cây nhà lá vườn, dùng cho mấy em gà tre ngủ thôi

Cám ơn anh Toàn trước khi xem hình nha! Chi tiết chút để em học tập với nha anh.

Em có nuôi mấy con ah để ở nhà dùng mà không biết làm chuồng như thế nào nên mùa này chết quá chừng luôn! còn có vài em nho nhỏ ah nên tết này phải mò ra chợ để mua gà thôi!

Có thể mua cây tầm vong để làm cột, đà này kia nọ cho nó rẻ, tole hôm nay chắc cũng lên giá rồi nhỉ! Mà nên mua tole sắt hay tole xi măng hả các bác? Có nên tập cho gà leo lên cây ngủ không?

nên lợp tôn xi măng cho chuồng được mát mẽ, nhiẹt độ ổn định hơn. Còn tập cho gà ngủ trên cây thì tôi nghĩ ngược lại thì đúng hơn.

nên lợp tôn xi măng cho chuồng được mát mẽ, nhiẹt độ ổn định hơn. Còn tập cho gà ngủ trên cây thì tôi nghĩ ngược lại thì đúng hơn.

Bác ơi, em nghĩ bác nên lợp tấm lợp fibro ximang, không nên làm mái tôn vì trong quá trình nuôi, các chất phân huỷ từ phân nước tiểu lâu dần sẽ làm mái tôn bị rỉ, các ốc vít cũng rỉ sét. Vì vậy lợp fibro ximang là tốt nhất, bền nhất.

Nhà mình cũng nuôi được mấy con.Nhưng mình ko biết là gà sau khi nở bao lâu thì cho nó rời xe mẹ.hay để mẹ con nó gần bên nhau cho đến khi nào mẹ bỏ con thì thôi.xin anh em chỉ giáo

Nhà mình cũng nuôi được mấy con.Nhưng mình ko biết là gà sau khi nở bao lâu thì cho nó rời xe mẹ.hay để mẹ con nó gần bên nhau cho đến khi nào mẹ bỏ con thì thôi.xin anh em chỉ giáo

nếu anh chỉ nuôi vài con thì nên để cho mẹ nó nuôi khi nào bỏ thì thôi. khi gà con nở ra anh nhớ nhốt gà mẹ cùng gà con khoảng > 1 tuần thì thả ra nhé, vì mục đính cho gà con dc cứng cáp đó mà, nếu anh siêng thì ngày nào mưa thì nhốt lại, nắng ráo thì thả ra nhé!

hoi them

hien jo minh dang co 2cap ga tre, minh nuoi khi de trung , thi minh muon cho ga me ap, trong thoi jan ap thi ge me ia len trung, thoi jan sau thi trung hu minh muon cho ga me ap ma trung ko hu trung, thi fai lam sao , ai biet cach thi tu van cho minh voi xin cam on

Khi gà mẹ ấp trứng nở con, thì kệ nó chăm con.
Đừng nên nhốt chúng, sẽ ốm yếu nhiều.
Mẹ tự biết chăm con, không phải lo hộ, vì nó còn giỏi hơn ta kia.
*
Nếu vội vì lý do gì, thì sau vài ngày hay 2 tuần,
có thể nhốt gà con riêng ra, và để gà mẹ chung với gà trống
và gà mái đẻ khác cho nó chóng có trứng.
Khi nó có trứng rồi, thì nó không nhận lại con cũ nữa.
Thời gian có thể 2 tuần. Nếu để chăm con, có thể 2 tháng.
*
Con bị tách mẹ, thì kém kiếm mồi hơn con có mẹ,
vì được mẹ dạy cho thứ gì thì ăn tốt. Tuy vây, gà con
có bản tính thích bắt những con gì cục cựa được, và
sau khi nhằn bằng mỏ, nếm bằng lưỡi, thì nó cũng tự
biết con mồi và thức ăn, không cần phải dạy.
*
Chuyện gà vừa đẻ vừa ấp thì rất ít xảy ra, nhưng nếu
có, thì không cho con gà mái ấy ấp nữa, mà cho ấp máy.
Cũng có thể cho gà tây ấp. Gà tây mái to lớn hơn gà ta,
nên có thể ấp được nhiều trứng hơn. Nó cũng rất chịu
ấp (không rời bỏ tổ ấp) và chăm con cũng rất giỏi.
*

uhm nếu là 1,2 mái thì cứ để tự nhiên là tốt nhất,gà mẹ tự biết lo thân.bạn chỉ cần sắp sếp dùm cái ổ đẻ sao cho ngon lành thôi,cao thoáng mát,mưa jó ko tạt tới là oke rồi.Canh chừng để ý khi gà nhảy ổ muốn đẻ thì úp lại để gà đẻ chổ nào theo ý mình nếu gà đẻ bậy bạ thì hổng hết.đẻ được 2 trứng thì khỏi canh úp nửa để tự nhiên,gà bình thường đẻ 2 quả là nhớ ổ rồi. khi gà đẻ xong bắt đầu nằm ấp thì tính ngày để nhớ lúc gà nở,thường 19,20 ngày là nở.Lúc đó bạn để ý úp mẹ trên ổ để trứng nở hết chênh lệnh các trứng chừng 1 ngày aj,đừng để gà mẹ dắt con khỏi tổ sớm wá hư mấy trứng chưa nở kịp hoặc mấy e nở sau còn yếu.

hoi them

Ga may to de trung co dat ko dc 15t .nhung ko thay ap vay minh phai lam sao , minh ap bang den dien dc ko , cach ap nhun the nao chi minh voi cam on nhieu

đc nhưnh tôi cũng ko rành lắm vì ấp theo kiểu thủ công này mỗi ng 1 chiêu aj. Theo tôi thì bạn kiếm cái hộp giấy nhỏ bỏ trứng trải đều trên mặt,dưới hộp có thêm lớp chấu rồi dùng bóng đèn tròn ấp,canh nhiệt độ vừa jải.lúc gà mẹ ấp tôi thấy cũng thường xuyên trộn trứng,mình cũng jải trộn để trứng được ấp đều.

hoi them

can on ban tint nhieu ha khi nao minh co that mat thi minh hoi them thanhk

--------

hien jo minh nuoi o trong nha, be ngan la 2m be day la 8m tuong cao 2m, co 3 mat tuong con mot mat thi thoang, nhung ma ko co cay coi j het, lluc trua rat la nong minh phai tuoi nc, nhung minh cam thay ko khat phuc dc cai nong, vay neu nong wa thi co anh huong j toi viec sinh de va hoat dong ca ga ko, co can phai cho an rau cu j cho no mat hon ko cho minh biet voi thanhk

--------

cho minh hoi nhiet do ap trung ga bao nhieu la dc

Last edited by a moderator:
Bạn nên gửi hình ảnh diện tích 2000m của bạn nên cho mọi người nhìn thì mới dễ dàng hơn

Back