• Xin tư vấn giúp khởi nghiệp nuôi lợn ?

Thảo luận trong 'Kỹ thuật nuôi Gia súc' , 8/4/15

1. dung34 Nhà nông tập sự

Xin chào mọi người :
      Mình viết topic này kính mong mọi người tư vấn giúp mình vì mình đang muốn mở 1 trại lợn với mức vốn khoảng 500 triệu.Mình học quản trị kinh doanh nên mình chưa có 1 chút kinh nghiệm nào về chăn nuôi lợn.
      Mình đang muốn xây dựng chuồng trại theo mô hình " đệm lót sinh học " và " thức ăn vi sinh ".Rất mong ai đã và đang làm theo mô hình đó xin chia sẻ kinh nghiệm.
      Mình muốn biết với số vốn đó thì sẽ xây dựng được bao nhiêu chuồng,số lợn thịt tương ứng,về thức ăn vi sinh cần chú trọng đến điều gì.
      Nhược điểm của " đệm lót sinh học " và " thức ăn vi sinh ".
      Xin chân thành cảm ơn mọi người !

Đang tải...
    2. bangquangngai

bangquangngai Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nong
      xay 15 ô chuồng một ô 10m,v.nuôi 150 con.đấy là kiểu chuồng binh thường có hầm biogas còn đẹm lot mình không biết

3. demaitinh

demaitinh Nhà nông chính hiệu

Nghề nghiệp:
      Chan nuoi heo
      Toi khuyen ban nen Tim Hieu ve cach xay dung chuong trai truoc di, neu co dieu kien nen di tham quan 1 so trai heo. Roi di hoc thu y di sau do ve Nuoi, thuyen cang to song cang Lon. Dau tu Lon phai co kien thuc ve xay dung lan ki thuat chan Nuoi, neu khong la nguoi ta an het tien cua ban, so tien nhieu nguoi mo uoc qua 500t ^^

Truong82vicky2013 thích bài này.
    4. doannd71193

doannd71193 Nhà nông tập sự

vấn đề em quan tâm là nuôi mấy năm thu hồi vốn thì ít thấy anh em chia sẻ, ví dụ như bạn chủ thread đầu tư 500tr thì mất bao lâu về vốn hả anh :)

5. demaitinh

Nghề nghiệp:
      Chan nuoi heo
      Ve Van de thu hoi Von 1 nam 2 nam 3 nam .... Hoac khong bao gio thu hoi Lai Duoc. Moi nguoi co 1 cach lam rieng, nguoi ta Nuoi thi loi tai Sao tui Nuoi thi pha San ? Ban phai tu Tim dau Cham hoi cho Minh thi moi thanh Cong Duoc. Ai cung co cai mam do an San chi doi cam dua Len xoi thi dau co gi thu vi. Neu nhu tinh Duoc thi dau co ai ranh Len day chi ban, su that no vay do.
      Nguoi ta chi ban Cong nghe, ki thuat, con giong...v..v, Chu ai chi ban Phuong thuc kinh Doanh dung khong ? Thang ban cam heo no chi ban Nuoi heo Duoc no moi ban Duoc cam Chu, ban Nuoi khong Duoc no ban cho ai ?
      Ban cung giong tui luc moi Ben Duyen voi con heo, nhung ma tui khong Duoc 200t giong ban. Nguoi tot chi Quang cai phao Cuu ban luc ban Chet duoi thoi Chu khong chi ban boi dau, boi vay Nho tap boi cho gioi truoc Khi xuong ho boi ^^

Last edited: 2/5/15
      nhoangcrdoannd71193 thích bài này.
    6. doannd71193

vâng đúng thế thật, em cảm ơn anh nha ^^

7. Tri Trieu

Tri Trieu Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      QC

Mình cũng đang dự định đầu tư giống bạn. Dùng đẹm lót sinh học sử dụng men Balasa và men vi sinh nn01 để ủ thức ăn. Mình tìm hiểu trên youtube.com thì thấy rất nhiều mô hình như thế này. Và nông dân được phỏng vấn họ nói rất tốt.

Nhưng đồng thời, trên một vài bài báo người ta nói đệm lót sinh học chỉ sử dụng tốt khi heo <60kg thôi.

Nên mình cũng đang phân vân đầu tư. Thật sự thì chỉ có nhảy vào làm mới biết được thôi. Rồi mình tìm hiểu rút kinh nghiệm dần dần.

Chưa kể sắp tới nghe nói VN mình ký Hiệp định Đối tác Kinh tế Chiến lược xuyên Thái Bình Dương. Khi đó thuế suất cho heo, bò, gà sẽ về 0%.

Không biết nông dân mình sẽ ra sao nữa.

Mình tên Trí đang làm ở TPHCM.
      Email: kenshin441987@gmail.com
      ĐT: 0906 080 433

Nếu bạn có rảnh thì liên lạc với mình để cùng trao đổi ý kiến.

8. nhoangcr

nhoangcr nông trang nhỏ

Nghề nghiệp:
      Chăn nuôi
      nếu biết cách, bố trí hợp lý chuồng trại thì bạn thì bạn nuôi được 20 nái với 100 heo thịt
      dần dần 2 năm sau sẽ có vốn cải tiến lại chuồng củ.mà xây trại mới bài bản hơn

9. demaitinh

Nghề nghiệp:
      Chan nuoi heo
      Neu ma Gia nhap thi ta se ban thit heo sang Lao - campuchia - mianma - Indo May nuoc do thay la khong co Nuoi heo ^^. Noi Vui vay thoi, cai gi cung co 2 mat, cai gi den se den, lo xa no cung den. Cai gi muu sinh Duoc ta Van muu sinh, thich nghi Duoc thi ton tai, khong Duoc thi Chet. Nha nuoc lam vay thi cung co 1 so li do ma theo y kien ca nhan thi may nguoi chan Nuoi Nho Le tui tu se bi thu hep vi khong Tim Duoc loi thoat. Khong thu loi Duoc at se khong lam nua, nhu vay de quan li, neu keu dep Bo thi khong Duoc ( khuyen Khich chan Nuoi ma ).

Va cuoi cung ' khong biet Nong Dan Minh ra Sao nua ' ban cu yen tam. Vi Sao ? Vi ta khong lam Nong Dan chua Chac con ta cung vay. Vi du thuc Te : ba me tui co lam Nong Dan dau, tai Sao tui Lai Bo thanh pho ve que , nhieu nguoi chi co vai con heo nai ma Nuoi con hoc bac si-ki su, khong co Nong Dan Sao co may nguoi do ^^
      --- @ 12/5/15, Original Post Date: 12/5/15 ---
      Toi thay ban noi ' dung the that ' giong co 1 chut gi do bat man ^^.

10. doannd71193

a ơi không có chút bất mãn nào đâu ạ, thật 100%, anh nói em cảm thấy đúng thì em bảo đúng thôi, vì em còn trẻ, còn phải học thêm và xắn tay vào làm thì mới có thể đạt được mục tiêu.

11. demaitinh

Nghề nghiệp:
      Chan nuoi heo
      Tui phai mat 28 nam moi tim duoc dam me cua minh, ban tim duoc som la tot roi.