Xin tư vấn giúp mình mô hình tưới nhỏ giọt & cách đối phó với biến đổi khí hậu

Nong-trai-cua-deng

Nhà nông tập sự
Khu vườn của mình diện tích hơn 2000m vuông . Trồng xen canh tiêu và càfe . Do Tình hình biến đổi khí hậu ngày càng khóc liệt . Cụ thể là trong 2 năm gần đây tình hình khô hạn ở những vùng tây nguyên ngày càng khốc liệt . Trong những ngày khô hạn nước đúng nghĩa quý hơn vàng . Mình đã chứng kiến và trãi nghiệm cái nắng nóng đến khô khóc ở nơi mà trước kia nước là thứ tưỡng như vô hạn . Thì cụ thể 2 năm gần đây nước như gần cạn kiệt . Dân chỉ còn biết bám viếu vào nguồn nước ngầm cũng dần thoi thóp chẵng biết khi cạn kiệt.

Thiết nghĩ đến tương lai trang trại của mình ,sẽ không còn đủ nước tưới trong những mùa hạn sắp tới . Dc biết đến mô hình tưới nhỏ giọt tiết kiệm kha khá dc lượng nước. Nên hôm nay xin mạo muội đăng bài lên diễn đàn mong anh em ,chú bác có kinh nghiệm về mô hình tưới nhỏ giọt có thể chia sẽ cho mình cũng như những ai đang có ý định như mình . Biết chi phí các kỉ thuật cũng như những gì cần thiết để cụ thể mô hình trên . Cũng như những đặc điểm lợi hại của nó . Hoặc chia sẽ thêm những cách chống hạn để nông dân mình bớt khổ đi.
Đó là lí do cũng như những trăn trở của mình ngày hôm nay . Cảm ơn rất nhiều

hongnhungsg

Nhà nông tập sự
Bạn nói rõ hơn về nguồn nước , tìm cách bảo vệ và duy trì nguồn nước , trữ nước mùa mưa để dùng mùa khô , dùng nước hợp lý , tiết kiệm .
Các hệ thống tưới nhỏ giọt thì có các công ty chuyên nghiệp .
cách đối phó biến đổi khí hậu tích cực nhất là trồng cây , trồng rừng .

Nong-trai-cua-deng

Nhà nông tập sự
Bạn nói rõ hơn về nguồn nước , tìm cách bảo vệ và duy trì nguồn nước , trữ nước mùa mưa để dùng mùa khô , dùng nước hợp lý , tiết kiệm .
Các hệ thống tưới nhỏ giọt thì có các công ty chuyên nghiệp .
cách đối phó biến đổi khí hậu tích cực nhất là trồng cây , trồng rừng .
Mình lập topic này chủ yếu để ae vùng hạn và cận hạn trao đổi . Nhưng có vẻ họ chưa quan tâm lắm về vấn đề này . Nó ảnh hưỡng trực tiếp đến nông dân vậy mà

Mình đang dùng nước giếng khoang . Nước sạch trong nhưng dùng để tưới mình khá tiếc . Nên muốn tiết kiệm nó thôi .ko biết khi nào nó sẽ hết . Vì mọi người đều khoang giếng . Đặc biệt trong năm nay số lượng khoang lại tăng thêm theo quan sát thực tế .
Mình nghỉ Nếu hôm ko làm gì đó thì tương lai u ám là có thật .

Đối tác

BÀI VIẾT YÊU THÍCH