Xin tư vấn kỷ thuật chăm sóc cho dừa đậu trái và trái sai

Tôi có trồng hai cây dừa trong vườn nhà, loại dừa là dừa éo của xứ Trà Vinh. Hiện nay 2 cây ra 2 loại quả khác nhau. Một cây có bắp rất nhiều, trái màu đỏ, những bắp đầu đậu trái rất sai, nhưng kể từ bắp thứ tư đổ đi tới nay, thì không đậu trái, mặc dù trái con rất nhiều nhưng không phát triển được, rụng và khô dần, chỉ còn lại một hai trái lớn lên được mà thôi, có một số trái méo mó và bị đẹt , tôi để ý thấy bắp không bung ra được hoàn toàn, lá dừa cũng không bung ra mà ép vào bắp.
<FONT face="Times New Roman">Cây dừa thứ hai thì trái con ít, trái to hơn có màu xanh và cũng ít bắp hơn cây dừa kia, bắp đầu đậu được 4 trái, trái phát triển tốt, bắp thứ hai đậu được một trái, hiện nở bắp thứ ba, nhưng nhìn hình như không có trái nào?<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com
P><P><FONT alt=
Xin các vị có kinh nghiệm trồng dừa nhận xét giúp dùm tôi, cách xử lý như thế nào? Xin được cám ơn trước.<o:p></o:p>

Last edited:
Ẻo là cây rất dễ trồng và rất sai trái..
Có thể do cây của bác còn non quá, nên chưa thuần thục trong việc phát hoa đậu quả, sự bất toàn vẹn trong những "trái chiến" là chuyện rất thường..
Nhưng Ẻo ưa đất sét và ẩm ướt, trồng ẻo gần bờ ao, bờ sông. đất thấp sẽ cho trái rất sai.
Nếu thế đất của bác cao quá, bác nên ngĩ đến sự tưới hàng ngày.
nếu đất của bác không phì nhiêu lắm bác nên ngĩ đến sự bón NPK định kì 3 tháng 1 lần, phân rải theo tán lá. và phải phủ gốc theo tán lá các chất hữu cơ ( lá của ẻo..rơm rạ. rác V..v), sự phủ gốc này sẽ gia tăng độ ẩm cho đất và sẽ làm tăng Kali cho đất là cái ẻo rất cần
Bất cứ biện pháp can thiệp như phân bón thêm, phủ đất, tưới thêm thì trung bình phải 2 năm sau mới có tác dụng rõ ràng trên năng xuất quả

Ẻo là cây rất dễ trồng và rất sai trái..
Có thể do cây của bác còn non quá, nên chưa thuần thục trong việc phát hoa đậu quả, sự bất toàn vẹn trong những "trái chiến" là chuyện rất thường..
Nhưng Ẻo ưa đất sét và ẩm ướt, trồng ẻo gần bờ ao, bờ sông. đất thấp sẽ cho trái rất sai.
Nếu thế đất của bác cao quá, bác nên ngĩ đến sự tưới hàng ngày.
nếu đất của bác không phì nhiêu lắm bác nên ngĩ đến sự bón NPK định kì 3 tháng 1 lần, phân rải theo tán lá. và phải phủ gốc theo tán lá các chất hữu cơ ( lá của ẻo..rơm rạ. rác V..v), sự phủ gốc này sẽ gia tăng độ ẩm cho đất và sẽ làm tăng Kali cho đất là cái ẻo rất cần
Bất cứ biện pháp can thiệp như phân bón thêm, phủ đất, tưới thêm thì trung bình phải 2 năm sau mới có tác dụng rõ ràng trên năng xuất quả

Xin chân thành cám ơn bạn Mục Tử.
Mình sẽ áp dụng theo những gì bạn tư vấn.
Chúc bạn nhiều sức khỏe.

Thân chào!

Back