Bán Xin tư vấn kỷ thuật nuôi, ươm nòng nọc- ếch thái lan

• Thread starter ngocphat02
  • Ngày gửi
N

ngocphat02

Guest
xin chào các bác, các ae gần xa thân mến! trước tiên em kính chúc các bác, ae trên diễn đàn nhiều sức khỏe. E cũng xin phép hỏi các bác, ae nào có kinh nghiệm ươm nòng nọc từ 1 ngày tuổi đến ếch con không? em xin các bác, ae trên diễn có kinh nghiệm giúp em với.
- sỡ dĩ hiện tại em nuôi vài chục cặp ếch bố mẹ , em cho đẻ và trứng đã nở thành nòng nọc, em cũng đọc một số tài liệu kỹ thuật nuôi-ươm nòng nọc , em vẫn áp dụng đúng, nhưng không hiểu sao, nòng nọc mớ nở đến 4 ngày tuổi là chết hết.
- khi nòng nọc nở 4 ngày e mới cho ăn và ngày thứ 5 em mới thay nước, nhưng khi thay nước là nòng nọc chết sạch, e không hiểu sao, đã nuôi 4 bầy như vậy lần nào cũng chết hết. khi em thay nước thì nguồn nước vẫn sạch sẽ không bị nhiễm khuẩn?
- - 4 ngày tuổi thì em cho ăn, thức ăn là lòng đỏ trứng gà luột, cho ăn ít và vừa phải nhưng vẫn cứ chết?
- mong các các bác hướng dẫn và giúp em với có cách nào tốt hơn ko? em chân thành cám ơn các bác.

Last edited by a moderator:
xin chào các bác, các ae gần xa thân mến! trước tiên em kính chúc các bác, ae trên diễn đàn nhiều sức khỏe. E cũng xin phép hỏi các bác, ae nào có kinh nghiệm ươm nòng nọc từ 1 ngày tuổi đến ếch con không? em xin các bác, ae trên diễn có kinh nghiệm giúp em với.- sỡ dĩ hiện tại em nuôi vài chục cặp ếch bố mẹ , em cho đẻ và trứng đã nở thành nòng nọc, em cũng đọc một số tài liệu kỹ thuật nuôi-ươm nòng nọc , em vẫn áp dụng đúng, nhưng không hiểu sao, nòng nọc mớ nở đến 4 ngày tuổi là chết hết.- khi nòng nọc nở 4 ngày e mới cho ăn và ngày thứ 5 em mới thay nước, nhưng khi thay nước là nòng nọc chết sạch, e không hiểu sao, đã nuôi 4 bầy như vậy lần nào cũng chết hết. khi em thay nước thì nguồn nước vẫn sạch sẽ không bị nhiễm khuẩn?- - 4 ngày tuổi thì em cho ăn, thức ăn là lòng đỏ trứng gà luột, cho ăn ít và vừa phải nhưng vẫn cứ chết?- mong các các bác hướng dẫn và giúp em với có cách nào tốt hơn ko? em chân thành cám ơn các bác.
Chào ngocphat Ép ếch rất đơn giản Nhốt ếch đực riêng cách xa vị trí nuôi ếch cái tránh khỏi cho con cái đến thời điểm rụng trứng mà nghe ếch đực kêu là con cái bị xì trứng Trước khị định đem ra ép tháo nước ếch cái nuôi chuồn khô truoc khoản 3 ngày Chọn vị trí bể ép ngoài trống ánh nắng có thể gọi trực tiếp nếu nắng quá nên lấy lưới cước che trên cho bớt nóng nước lại 1 tí, mưa thì lấy mũ đậy tuyệt đối lại ko cho 1 giot mưa nào lọt vào bể ep đốt nóng bằng bóng đèn tròn cho trứng mau nở 17h chuẩn bị bể ép thả 1 đực 1 cái cho đủ cặp như vậy bơm nước tưới đều lên mình ếch khoản 30p rút nước ra sao cho vừa ngập 2 chân trước của ếch cái ko nên cho nước sâu quá làm ếch cáI bị ngột. 20h soi đèn kiểm tra xem tỉ lệ bắt cặp có cao ko nếu 2 con đực ôm nhau thì nó kêu cục cục mình kê sát lại gần con cái dùng 2 ngón tay gở mạnh con đực ra và đưa vào lưng con cái cho nó ôm là ok cứ như thế 2 tiếng thăm 1 lần mà chỉnh sữa đến 1-2h thì ếch đẻ đến sáng bắt mấy cặp đẻ xong ra còn những cặp nào còn ôm nhau thì cứ để cho nó ôm 9-10h bắt nó ra sau, sau 1 ngay ếch chuyển thành lăn quăng sau 3 ngày thì cho ăn, thức ăn là loại 1 ly cho vào tô thêm it men tiêu hoá cho nước ấm vào cho thức ăn hoà tan với men tiêu hoá bóp ra vò thành cut bằng ngón cái quăng đều vào bể cho ăn, 7 ngày sau là chộn men tiêu hoá trực tiếp vào thức ăn 1 ly phơi khô cho ăn trực tiếp ko cần bóp nữa,10 ngày là thay nước cho mau lớn Ngocphat còn nhiều thứ nữa ngọ phát ah cái nào ko hiểu thì cứ allo minhHoặc xuống tôi sẽ chỉ bạn chân tình Chúc bạn thành công...

xin chân thành bác Hồng tuệ đã chỉ dẫn, có điều em thay nước là nòng nọc bị chết không hiểu sao nửa,

xin chân thành bác Hồng tuệ đã chỉ dẫn, có điều em thay nước là nòng nọc bị chết không hiểu sao nửa,
Có thể là do nước thay vào PH và nhiệt độ chênh lệch quá cao , nòng nọc bị sốc , bạn thử thay nước mỗi lần 1 ít và cho nước vào từ từ nếu không kiểm soát được PH và nhiệt độ .

Mình cũng rất thắc mắc vấn đề này cũng không hiểu vì sao . Mình có cái này sẽ giúp bạn tốn ít chi phí thức ăn nè . Thay vì bạn cho nó ăn lòng đỏ trứng gà thì bạn cũng có thể cho ăn = thức ăn cho tôm loại nhỏ ấy hiệu nó là KiBoy thì phải mình cũng không nhớ rõ lắm .

Có thể là do nước thay vào PH và nhiệt độ chênh lệch quá cao , nòng nọc bị sốc , bạn thử thay nước mỗi lần 1 ít và cho nước vào từ từ nếu không kiểm soát được PH và nhiệt độ .
xin chân thành cám ơn bác binh- dan, để về em thử xem, có lẻ do nòng nọc bị sốc,
về kỷ thuật cho ăn như thế nào? xin bác chỉ dẫn thêm, một ngày em cho ăn 3 lần, sáng, trưa, chiều, ko biết ăn như thế có ảnh hưởng gì ko nữa? thân, chào bác,

Nòng nọc nở 2 ngày thì anh cho ăn được rồi. Cho ăn thức ăn công nghiệp trộn với thuốc cho nó ăn. Nòng nọc được 7 ngày tuổi mới thay nước. khi thay phải bơm nước nhẹ thôi. làm mạnh quá nòng nọc chết đó

Chao may a, may chu xinh giup gium e. E nuoi nong noc 24 25ngay tuoi bat dau len chan truoc, thi chi ra chan duoc 1 nua con nua bầy bi hien tuong nong noc khong ra duoc chan truoc hoac ra chi 1chan còn chan kia nam pen trong da nog noc va chet e da bi 3bay roi va da dung thuoc tag truong va siro dinh duong cho nong noc an nhung khong khoi. Moi truog nuoc lun sach cho an day du nhung van bi. xinh ae may chú nao da tung gap truong hop nay xinh giup e e chan thah c.on ạk

Xin chao cac ae chu bac gan xa. Cho m hoi nong noc dc 6-7 ngay hok bit no bi di ma chet noi tren mat nuoc nhiu bung bu . Co mot so thi chet chim rui no noi len la nhung xac trang lan lan chet sach lun . Kinh mong may chu bac vs may ae chi cho m ky thuat nuoi voi . Ep ra dc 4 lan rui ma lan nao kung way. Xin cam on

Back