Xin tư vấn làm bể bioga.

• Thread starter Duclanhnguyen
  • Ngày gửi
Xin chào tất cả mọi người. Tôi đang có kế hoạch nuôi khoảng 100 con lợn thịt.Hinh thức nuôi gối nhau, mỗi lứa 20-30 con.Xin mọi người tư vấn giúp nên xây bể bioga bao nhiêu m3 cho phù hợp. Tôi xin chân thành cảm ơn!

Công thức tạm tính cho bạn:
Phân tươi/ngày x số gia súc x 2 (với bò) hoặc x 3 (với heo) x thời gian lưu giữ (60 ngày)
Trại của bạn sẽ có 100 con heo thường xuyên, lượng phân của mỗi con ước khoảng 2kg

Phân heo x số con x 3 x thời gian lưu giữ = 2 x 100 x 3 x 60 = 36.000kg
Như vậy bạn làm bể khoảng 36 m3

Mình nuôi 40 con lợn thịt, chia 2 lứa, 02 lợn nái, 2 con bò cái (khi đẻ thành 04 con), thải của 04 người; ga dùng nấu cám cho lợn, nếu thiếu ga thì bổ sung chất thải của 100 gà. Ai thi công được thì mail và báo giá giúp: Giangthkhdtpt@yahoo.com. (mình ở Phú Thọ)
xin lỗi chủ top cho mình ké vì không biết tạo bài mới

Trên mạng họ giao bán hầm biogar nhựa đó mấy anh. Nuôi chừng dưới 100 con ok. Thấy cũng rẻ chừng 20 củ. Nếu xây gạch sợ tốn hơn

Trên mạng họ giao bán hầm biogar nhựa đó mấy anh. Nuôi chừng dưới 100 con ok. Thấy cũng rẻ chừng 20 củ. Nếu xây gạch sợ tốn hơn
13 củ. Thấy vẫn cao. Có loại rẻ hơn nữa là bạt nhưng ko thấy làm với diện tích nhỏ và ko biết có cty nào nhận thi công ko nữa

="proseries, post: 911914, member: 139358"]13 củ. Thấy vẫn cao. Có loại rẻ hơn nữa là bạt nhưng ko thấy làm với diện tích nhỏ và ko biết có cty nào nhận thi công ko nữa[/QUOTE]
Vậy làm thế này. A tìm mua 1 cuộn nilong, 100m, hình ống. Về cắt bao nhiêu mét tùy ý, luồn vào nhau 3 đến 5 lớp làm cái túi rồi đào cái mương đất thả xuống. Buộc túm đầu vào phân, đầu ra là xong

13 củ. Thấy vẫn cao. Có loại rẻ hơn nữa là bạt nhưng ko thấy làm với diện tích nhỏ và ko biết có cty nào nhận thi công ko nữa
nếu làm bằng bạt thì để trên bề mặt hả bác

Phân tươi/ngày x số gia súc x 2 (với bò) hoặc x 3 (với heo) x thời gian lưu giữ (60 ngày)
Trại của bạn sẽ có 100 con heo thường xuyên, lượng phân của mỗi con ước khoảng 2kg

a có nhận thi công ko. Bạt hdpe làm sao để nối dc. E mún làm khoảng 15me

Cho em hỏi em đang định mở trại heo quy mô 100 heo cả nái và heo thịt .Em cũng muốn lắp bể biogas nhựa. Xin cho em hỏi nên dùng của hãng nào và bao nhiêu khối thì đủ em xin cảm ơn.

mấy anh cho em hỏi em dự định nuôi tầm 20-30con lợn thì xay hầm 10m3 có được không ạ
vã lại e muốn ? em nuôi hộ gia đình không biết bioga có giải quyết được vắn đề mùi hôi không ạ
vì dất nhà e gần khu dân cự sợ nhất khoảng này

mấy anh cho em hỏi em dự định nuôi tầm 20-30con lợn thì xay hầm 10m3 có được không ạ
vã lại e muốn ? em nuôi hộ gia đình không biết bioga có giải quyết được vắn đề mùi hôi không ạ
vì dất nhà e gần khu dân cự sợ nhất khoảng này
20-30 con thì hầm 10m3 được rồi, xây hoạc mua hầm nhựa đúc sẵn cũng được, mùi hôi thì làm sao mà không có, biogas chỉ hạn chế được phần nào thôi, nước thải ra hồ lắng sau biogas vẫn bốc mùi nhé. Rồi còn công tác vệ sinh trong chuồng theo cũng quyết định đến môi trường nữa. Nhà ngay khu dân cư chắc chỉ nuôi nái được thôi, lượng heo thịt khoảng 30 con vào mùa nắng nóng thì bạn sẽ bị dân xung quanh khiếu nại liền áh.
Cho em hỏi em đang định mở trại heo quy mô 100 heo cả nái và heo thịt .Em cũng muốn lắp bể biogas nhựa. Xin cho em hỏi nên dùng của hãng nào và bao nhiêu khối thì đủ em xin cảm ơn.

Biogas nhựa đúc sắn không có loạn lớn đâu bạn à, tôi hỏi một số nơi thì họ chỉ báo là 15m3 là lớn nhất. Qui mô 100 nái thì không ai đặt hầm nhựa đúc sẵn cả, một là xây hầm lớn hai là đại đa số các trại lớn vẫn làm là đào ao chứa + phủ bạt pe (cũng là hình thức biogas)

100 con thì nên làm bể biogas tầm 50m3 là đủ, nếu bác xây thì hết 1,8 tr/ m3 , chi phí khá đắt, phuong an tốt nhất là dùng bạt hdpe, kích thước 5x3x 3.5 m, hết khoảng 80m2 bạt x 100k + công thợ hàn. bác có cần goi thợ thì pm em vào nick em cho số đội thợ trên ba vì nhà em đã từng thuê nhé!

anh cho em ? giãm dc bao nhiêu % mùi hôi vậy a
kok bik xay hầm có cần đào ao de nước thải chảy ra kok nhỉ

có ae nào có hình ảnh biogas bằng mủ bạc k ạ cho e tham khảo với. xin cám ơn

Các bạn cho mình hỏi mình định làm hầm biogas 10m3 thì làm loại nào vhi phí rẻ nhất,hất khoảng bao nhiêu tiền

Back