Xin tư vấn làm máy ấp trứng

• Thread starter saharaa
  • Ngày gửi
em mới làm xong cái máy ấp trứng các bác có ai rành về máy ấp trứng chỉ giúp em xem cái máy của em còn vấn đề gì nữa ko để em khắc phục.

có mấy cái lỗ để thoát khí, còn 1 cái nữa sau cái quạt để hút khí vào.

Em cũng ko biết nhiều, nhưng em cũng đang tìm hiểu để ra tết là em tự làm 1 cái nhưng là máy ấp số lượng lớn. em đọc 1 số tài liều thì thấy nói là phần cấp nhiệt là dùng bóng maixo ko sáng, và có bộ tự động điều chỉnh nhiệt độ, nhưng ko biết nó như thế nào và ở đâu bán? bác biết chỉ hộ em được ko? em ở sóc sơn hà nội.

Mấy chục năm trước, ỏ Hàng Ngang, Hàng Đào, Hàng Bông, Lò Đúc, dọc Ga Hàng Cỏ,
ngoài đường có nhiều người bán đủ các loại hàng, kể cả các thứ bạn không nhìn thấy,
nhưng cứ hỏi, thì người ta sẽ tìm cho. Giá cả cũng chẳng dắt. Dây Mai so rất sẵn, vì
nó không phải hàng cấm hay độc hại gì cả.
*
Máy của bạn cần có bộ phận khống chế độ ẩm và bộ đảo trứng nữa.
*

Máy của bạn OK rồi đó, đầy đủ role, Dimer, quạt thông gió, ẩm kế, nhiệt kế.
Còn lại là bộn phận đảo trứng và kỹ thuật ấp trong từng giai đoạn của trứng
Hôm bửa tôi cũng đã làm một cái giống bạn, ấp nở OK, không đến nổi khó khăn lắm, chủ yếu lá chú tâm.

Có máy đo độ ẩm nhưng không có máy khống chế độ ẩm?
*
Máy khống chế độ ẩm chỉ là 2 lớp nắp đậy có đục lỗ giống nhau thôi.
Muốn cho đổ ẩm cao, thì để hở hết các lỗ ra.
Muốn bớt ẩm, thì cho các lỗ so le với nhau, thì các lỗ không hở hết ra.
*
Nếu không che lỗ, nước sẽ chóng bay hơi, phải chăm nước luôn luôn,
tốn tiền đốt sưởi, và trứng bị ngột nước, gà mới nở sẽ lâu ráo lông.
*

máy ấp

em mới làm xong cái máy ấp trứng các bác có ai rành về máy ấp trứng chỉ giúp em xem cái máy của em còn vấn đề gì nữa ko để em khắc phục.

có mấy cái lỗ để thoát khí, còn 1 cái nữa sau cái quạt để hút khí vào.

Nói chung về thiết kế cơ bản bạn đã là ok , nhưng cách bố trí của bạn thì chưa đươc tốt lắm , bạn nên đều chỉnh lại vị trí của quạt , thì nhiệt độ sẻ điều hơn , ko tập tring nhiệt phần dưới
chúc bạn thành công !!!!1

Chào bạn saharaa,
Mấy cái thiết bị đo nhiệt độ, độ ẩm (như trong hình) bạn mua ở đâu vậy?
Còn cái khay nước để trong tủ có tác dụng gì vậy?

Chào bạn saharaa,
Mấy cái thiết bị đo nhiệt độ, độ ẩm (như trong hình) bạn mua ở đâu vậy?
Còn cái khay nước để trong tủ có tác dụng gì vậy?

Mấy thiết bị đó bạn có thể ra mua ở các cửa hàng bán dụng cụ y tế.
Còn khay nước thì dùng để cung cấp độ ẩm cho lò ấp..!

Góp ý với bạn là vị trí quạt & hướng quạt thổi đặt chưa khoa học, vị trí bóng tuy không sai nhưng thiếu tấm che bóng để hạn chế bức xạ nhiệt và bức xạ ánh sáng vì bóng quá gần trứng.

Giải pháp góp ý:
Dùng quạt nhỏ hơn, đặt quạt thổi lên trên để tạo tuần hoàn gió và ít thất thoát nhiệt khi mở cửa.
Bóng đèn nên có tấm che ngăn cách giữa bóng và trứng.

Bác Hoàng Khang Đúng rồi đó bạn đối với thùng xốp này ta nên dùng quạt nhỏ hơn .bóng đèn điện thì che lại để giảm tia bức xạ .

Ai làm rồi và " Chuẩn " Thì Post 1 bài nói về quy trình và mua dụng cụ cần thiết cho anh em hiều đi

Chuẩn xác. Nhờ các bác am hiểu viết bài hướng dẫn về cách làm và nơi mua dụng cụ để tụi em học hửi.

Đúng rùi đó vấn đề này em nghĩ là rất nhiều người quan tâm. chúng ta đều là những người nông dân thật thà chất phát cả, nên ko có gì để dấu diếm cả. tất cả mọi người trong Agriviet ai đã từng làm, đang làm, hay sắp làm máy ấp trứng tự động thì hãy chia sẻ cùng mọi người để mọi người cùng quan tâm có thể chia sẻ học hỏi lẫn nhau cùng nhau phát triển cho ra những máy ấp trứng ok nhất. 1 lần nữa em kêu gọi những bậc tiền bối hãy chia sẻ kinh nghiệm cho nhưng bậc hậu bối học hỏi! Em xin cảm ơn!

Mấy bác chỉ em mua cái role tự động nhé!. nó là loại gì ? mua ở đâu? bao nhiêu tiền ?
Em làm xong cái máy ấp trứng , điều chỉnh nhiệt đô bằng tay nó phiền quá
cảm ơn trước!

------------------
Sao rồi Saharaa, máy ấp trứng của bác thành công không?

--------

Có bác nào ở TP.HCM tự chế thành công, cho mình địa chỉ ghé tham quan hoc hỏi dí!

Last edited by a moderator:
thấy bạn làm được máy ấp thích lắm mình cũng muốn làm nhưng mình không biết làm, bạn có thể chỉ chi tiết để mình học làm theo 1 cái máy ấp loại nhỏ được không vậy bạn.thanks ban nhiếu

Dụng cụ tự lắp mua ở đâu vậy bác? Mong các bác chỉ giúp! Cám ơn nhiều..

Bóng đèn do chế tạo mục đích là lấy ánh sáng . nhiệt độ tạo ra do hiệu ứng thôi… giữa bóng đèn là 1 loại khí trơ..để chống oxit nhanh làm đứt bóng mà khí này còn có công dụng cản bớt nhiệt độ ra ngoài bóng đèn
Do đó bạn dùng nhiệt của bóng đèn là không kinh tế..vì lãng phí điện cho phát sáng
Để cung cấp nhiệt…bạn nên dùng điện trở có lợi hơn và ít tốn điện..do điện trở chỉ phát nhiệt
Điện trở là dây phát nhiệt của bếp điện…bạn nên dùng 2 sợi ráp nối tiếp nhau ( hoặc 1 sợi rưỡi ) nhờ thế sự phát nhiệt của điện trở sẽ không mạnh như lúc nấu đồ ăn
Bố trí điện trở để tạo nhiệt cho tủ ấp bạn nên để phía trên gần nóc tủ..như thế nguồn phát nhiệt sẽ toả từ trên xuống giống như gà mẹ ấp trứng
Và dùng quạt nhỏ để trộn đều không khí ấm trong tủ
Thông khí cho tủ không nên dùng quạt thổi không khí mát vào…vì sẽ làm nguội rất nhanh không khí ấm trong đó
Mà nên dùng cửa sổ kiều lùa…1 cái dưới đáy và 1 cái trên nóc tủ…
Không khí đối lưu do nhiệt độ chênh lệch sẽ tự động ùa vào theo cửa dưới đáy và thoát ra theo cửa trên nóc
Cánh của lùa sẽ được điểu chỉnh mở nhiều hay ít là tùy vào tình hình thực tế lúc ấp( vận hành tủ) thường xuyên kiểm tra sự tắt mở của điện trở ( có đèn ráp song song với điện trở để báo hiệu) nếu đèn tắt rồi sáng với nhịp rất gần ngiã là không khí đối lưu quá nhiều thì khép bớt cửa gió vào như thế hạn chế luồng chạy của không khí đối lưu thì đèn báo sẽ tắt và sáng với nhịp thưa hơn ( đèn báo này phải để ngoài tủ để tránh bức xạ ánh sáng ảnh hưởng tới trứng)
2 ngày bạn phải để nguội trứng 10 phút, mở cửa tủ và lấy trứng ra ngoài…cho trứng nguội đi sau đó lại xếp trở vào…giống như gà mẹ đi ăn để trứng nguội…sau đó về ấp tiếp rồi dùng mỏ đảo trứng..
Quan sát gà mẹ ấp rồi bắt chước y chang như vậy để thiết kế và xử lí lúc ấp tỉ lệ trứng nở sẽ cao hơn và gà con sẽ khỏe hơn

Bộ phận điều tiết nhiệt tự động bán ở khu dân sinh q1 HCM

Back