• Dismiss Notice

Xin tư vấn mở trang trại loại nhỏ tại vùng nông thôn Thái Bình .

Thảo luận trong 'Mô hình nông nghiệp phối hợp' , 21/2/13

1. phamduytan Nhà nông nghiệp dư

Xin chào các bác. Xin phép mod cho e mở topic này.

Đầu tiên em xin chúc các thành viên trong diễn đàn 1 năm mới làm ăn phat đạt :D

Em xin trình bày :

Hiện nhà em thuộc khu vực dân cư sinh sống nhưng có vượn rộng hơn 500m hiện tại chỉ trồng rau để ăn và mấy cây linh tinh . địa chỉ cụ thể Tiền Hải - Thái Bình .
      Điều kiện :
      Dự tính :
      Nhà em có vườn để lâu mà chỉ trồng rau và mấy cây linh tinh nên để cải thiện tình hình kinh tế gia đình em muốn làm 1 trang trại nhỏ . Các bác tư vấn cho em nên trồng cây gì chăn nuôi con gì thì tốt phù hợp với khí hậu Thái Bình ( em học kinh tế nên chăn nuôi và trồng trọt gà mờ lắm ) .
      Rất mong mấy bác bớt chút thời gian chỉ giúp e . Em mới ra trường được 2 năm , công việc cũng chưa đâu vào đâu thời gian rảnh rỗi quá nhiều .
      E chân thanh cảm ơn ! .
      Email của em : Tan17n80043@gmail.com

Last edited: 21/2/13
      1 person likes this.
      Đang tải...
    2. white-horse

white-horse Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      Cùng quê rồi :)
      Vườn rộng 500m2, nuôi gà thả vườn đi bác ơi!

3. hoangthuy.ts49

hoangthuy.ts49 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Tập làm nông dân
      Chào bạn,
      Bạn thử tìm hiểu về trùn quế xem thế nào?? Về giống, kỹ thuật, đầu ra. Thực sự mà nói trùn quế là đối tượng nuôi đầy kinh tế.
      Thân.

4. Trại Dế Bình Dương

Trại Dế Bình Dương Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      IT
      Quê Ngoại mình ở Thôn 6, xã Vũ Trung, huyện Kiến Xương, TB. Tôi thấy nhà nhà giống nhau. Cái kiểu tự cung tự cấp. Nhà nào cũng có 1 vườn rau, vài chục gốc chè xanh. Vài con lợn ỉn, dăm ba con gà, ngan. Ao cá, ít ruộng cấy lúa. Và cả tận dụng tối đa phân Bắc để bón lúa. Năm nào cũng có bão, rét. Nếu bây giờ bắt tôi về Thái Bình sống, thật tình là cũng ko bik phải làm j đây :p

5. minhtan

minhtan Guest

bạn nuôi trùn kết hợp gà, trồng ít rau muống, nếu qui hoạch hợp lí thì với 500m2 bạn đủ sống

6. tieudien

tieudien Nhà nông chuyên nghiệp

Nghề nghiệp:
      nhân viên bán hàng và tư vấn sản phẩm
      theo ý kiến riêng, bạn nên nghiên cứu về công nghệ mới, vì các công nghệ mới có khả năng mang lại nhiều ưu thế : tốn ít diện tích, năng suất và hiệu quả tăng lên, chưa kể có những điểm mới như sản xuất an toàn, trong lành hơn.
      tất nhiên để làm được vậy cũng cần phải có đầu óc để chọn lọc và tiếp thu những yếu tố kỹ thuật mới thích hợp. ví dụ với diện tích nhỏ vậy, có thể đầu tư nhà trồng rau, và không trồng rau trưởng thành mà trồng rau con, rau mầm. hoặc làm trại nuôi nhưng không phải là gà thường, mà có thể các giống đặc sản như gà thuốc (gà đen, còn gọi gà ác, hay gà hmông), chim trĩ, công, thậm chí trăn, rắn ... có người nuôi lươn bằng bể xi măng mà thu nhập cũng khá. thậm chí nuôi các giống cảnh đắt tiền như yến, họa mi, cu gáy. một trại chó cảnh với các giống quý như GSD, rot, bulldog ... có trị giá con giống khá cao, cũng hàng trăm triệu. một nhà trồng rau mầm chừng vài trăm m2 cũng cần đầu tư khá, và doanh số cũng khá, vì rau mầm xuất thường xuyên, vài ngày 1 lứa mà.
      chúc bạn thanh công

7. moi lam nong dan

moi lam nong dan Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nong dan
      nuôi con cave trồng cây thuốc phiện thử đi bạn giàu to đó nhưng bị bắt là đi tù đó

8. Ký Ức Màu Xanh

Ký Ức Màu Xanh Nhà nông nghiệp dư

Chung chí hướng

mình cũng như bạn.nhưng thật sự h đang rất mông lung.không biết nên trồng j và nuôi j nữa:wacko: