Xin Tư vấn một số cây ngoài Bắc có thể sống tốt trong Nam

• Thread starter Anthony_Nguyen
  • Ngày gửi
Mình sống ngoài Bắc, mới kiếm được mảnh đất tại Phú Quốc, đất tại đây chủ yếu kiểu đất đỏ, sỏi, cát...Mình đang có kế hoạch trồng một số loại cây tại đây nên mong các bác tư vấn giúp:
  1. Loại cây nào mất ít công chăm sóc, dễ sống: vì thỉnh thoảng mình vào được vài bữa thôi, chưa có điều kiện chuyển hẳn vào để chăm cây.
  2. Mình cần một số cây để trồng làm hàng rào, mục đích chính là bảo vệ, tuy nhiên cũng không muốn trồng cây nào hại đất (do mảnh bé chỉ tầm 700m2 35 x20 ko thừa nhiều đất để trồng linh tinh).
  3. Cần một số loại cây ăn trái.... trồng trong vườn, cây gì cũng được nhưng ưu tiên thích một số cây ngoài bắc, trồng để sau này vào đó đỡ nhớ nhà.
  4. Cây nào dễ trồng, dễ vận chuyển, hạt giống thì càng tốt vì chắc mình phải đóng gói, mang máy bay vào. Ko thì phải mua sẵn trong đó thôi...
  5. Tư vấn một số loại phân bón hiệu quả....

Mình mới bắt đầu join vào nông nghiệp nên rất còn bỡ ngỡ, mong các bác giúp đỡ tư vấn dùm. Cảm ơn nhiều.
Hic, ko có bác nào tư vấn dùm vài ý kiến được không ạ?

trồng mít đi anh, lấy giống mít ngoài bắc vào trồng. tuy có nguồn gốc ở miền nam nhưng miền bắc vẫn trồng nhiều mít, đưa cây đó vào trồng là hay.

Mình sống ngoài Bắc, mới kiếm được mảnh đất tại Phú Quốc, đất tại đây chủ yếu kiểu đất đỏ, sỏi, cát...Mình đang có kế hoạch trồng một số loại cây tại đây nên mong các bác tư vấn giúp:
  1. Loại cây nào mất ít công chăm sóc, dễ sống: vì thỉnh thoảng mình vào được vài bữa thôi, chưa có điều kiện chuyển hẳn vào để chăm cây.
  2. Mình cần một số cây để trồng làm hàng rào, mục đích chính là bảo vệ, tuy nhiên cũng không muốn trồng cây nào hại đất (do mảnh bé chỉ tầm 700m2 35 x20 ko thừa nhiều đất để trồng linh tinh).
  3. Cần một số loại cây ăn trái.... trồng trong vườn, cây gì cũng được nhưng ưu tiên thích một số cây ngoài bắc, trồng để sau này vào đó đỡ nhớ nhà.
  4. Cây nào dễ trồng, dễ vận chuyển, hạt giống thì càng tốt vì chắc mình phải đóng gói, mang máy bay vào. Ko thì phải mua sẵn trong đó thôi...
  5. Tư vấn một số loại phân bón hiệu quả....

Mình mới bắt đầu join vào nông nghiệp nên rất còn bỡ ngỡ, mong các bác giúp đỡ tư vấn dùm. Cảm ơn nhiều.
Hic, ko có bác nào tư vấn dùm vài ý kiến được không ạ?
Tớ thì lại thấy bây giờ đi tới vùng nào cũng có món ngon cả, tớ chưa từng chê món nào, cây nào, rau nào. Mà cái nào càng mới, càng lạ tớ lại càng thích...

Tớ thì lại thấy bây giờ đi tới vùng nào cũng có món ngon cả, tớ chưa từng chê món nào, cây nào, rau nào. Mà cái nào càng mới, càng lạ tớ lại càng thích...
Ban trong cam va buoi dy

nông dân ko có gì là sung sướng cả
vào mùa hè trời nắng như lửa mới thấy cái cơ cực của nông dân , rồi mất mùa , sâu bệnh , ốm đau bệnh tật , giá phân bón tăng chóng mặt nữa .... mệt mỏi lắm , ko phải tiền tỷ đâu toàn mồ hôi nước mắt cả

Câu hỏi của bác khó quá, mỗi vùng miền có đặt tính riêng, khí hậu riêng, thổ nhưỡng riêng, đâu phải cây nào cũng có thể thích nghi tốt với các vùng đâu bác? Ví dụ bác đem cây Vải ra trồng ở miền nam thử xem nó có chịu ra trái không, hay đem chôm chôm ra miền bắc trồng xem nó sống được không. Theo mình, cứ nhập gia tùy tục, có thế mới biết hết đặc sản cây trái từng vùng miền chứ bác

Back