xin tư vấn muốn nuôi bò

• Thread starter songhaha193
  • Ngày gửi
em thì cũng 5 nghề 10 nghiệp rồi , thấy làm nông gian nan nhưng tự do tự tại thoải mái , thấy sản phẩm mình làm ra đẹp là thấy sướng trong con người , qua đọc tìm hiểu thì e thấy nuôi bò vững hơn so với các vật nuôi khác đất nhà e không nhiều có 1000m2 là đất vườn nhà ,1 mẫu đất là đất ruộng , 500m2 là nguyên cái ao , nếu nuôi bò e tính lấp cái ao trồng cỏ sữa với số vốn 100 triệu ai có thể tư vấn cho em 1 sơ đồ tương đương với vốn đó được không , vốn ban đầu rồi các khoản chi phí thức ăn sau này nữa Thank các bac !!!!

Cá trê thì đc,nh nhue mô hình lúc đầu tôi nói là an toàn và ổn định nhất,khu nhà bạn có đồi rừng(keo,nhãn,vải) gì ko,nếu có bạn nuôi thêm 10 đàn ong mật,kỹ thuật nuôi tôi giúp bạn?
10 đàn ong thì mất bao nhiêu tiền bác nhỉ. Ở đay e keo nhiều lắm. Mà 10 đàn ong nêu chăm tốt thì dc bao nhiêu tiền 1 năm bác nhỉ

10 đàn ong thì mất bao nhiêu tiền bác nhỉ. Ở đay e keo nhiều lắm. Mà 10 đàn ong nêu chăm tốt thì dc bao nhiêu tiền 1 năm bác nhỉ
Mỗi 1 cầu ong trong 1 đàn ong thường là 200k/1 cầu ,1 đàn tầm 5 cầu thì 1triệu,mỗi đàn ong 5-6 cầu bạn thu mât theo cách nuôi dân dã đc khoảng 2,5-3,0 triệu/1đàn.hết mùa mật đến cuối tháng chín-đầu tháng 10 bạn tách đàn ra mỗi đàn 2 cầu cho chắc ăn,vạy 1 đàn bạn ra đc 3 đàn,đến đầu năm tới mùa thu mật mỗi đàn lại lên 5-6 cầu?nếu bạn bán 20 đàn gữu lại gốc 10 đàn.cứ như vậy hoạc bạn pt mạnh hơn nữa thì tùy bạn?bình quân từ năm thứ 2 bạn nuôi cứ như vậy bạn có 40-50tr mà ko vất vả?mật ăn tẹt ga?

Vậy mình nên mua loại giống nào và mua ở đâu ban nhỉ. Và kỹ thuật nuôi có khó k?
Mình ở hà tĩnh. Vào mua này thì có nhiều ng đưa ong tư nam ra đây để lây mật. Nhưng mình hỏi mua thì họ nói k nuôi dc. Vi ong này k chịu dc rét. Còn ong ruôi dân bàn đia hay nuôi thì mình k biết mật có nhiều k

Vậy mình nên mua loại giống nào và mua ở đâu ban nhỉ. Và kỹ thuật nuôi có khó k?
Mình ở hà tĩnh. Vào mua này thì có nhiều ng đưa ong tư nam ra đây để lây mật. Nhưng mình hỏi mua thì họ nói k nuôi dc. Vi ong này k chịu dc rét. Còn ong ruôi dân bàn đia hay nuôi thì mình k biết mật có nhiều k
Bạn nuôi ong bản địa là phù hợp hơn,ong ng ta mang đi thu mật là ong ý(Italia),ong bản địa nuôi mật lâu đc khai thác hơn nh bạn bán giống ong cũng đc mà,(mình có cách này bạn thu mật tốt nè,bạn mua 1 đàn ong ý bạn đắp mũ tướng nhân tạo lấy mũ tướng đó cho vào đàn ong bản địa,tướng sinh sản ra ong ý là bạn thu hoạch mật rất nhanh,bạn làm vào thời điểm trước đợt hoa vải 20-30 ngày? Đến tháng 4 gặt lúa hoặc tháng 9 bạn lại làm như ngược lại ,và bạn có ong bản địa trụ qua mùa đông?hjhj,tôi đang nuôi ong bản địa pt khá tốt đấy chứ ,mật thu hoạch đều,ko vấn đề?

vậy bạn hiện tại có nuôi nhiều k? Có nuôi ong ý rôi làm như bạn chỉ cho mình k. Mà bạn ở đâu nhi[/

vậy bạn hiện tại có nuôi nhiều k? Có nuôi ong ý rôi làm như bạn chỉ cho mình k. Mà bạn ở đâu nhi[/
Mình ở tuyên quang,mình có làm vậy rồi ,mình nuôi 5 năm nay rùi,mình duy trì 10 đàn thôi vì chỗ mình ở ít keo quá,bạn cứ nuôi đi,tôi sẽ hướng dẫn bạn,đơn giản mà,nh mua ong ý khó lắm,vì ngta giấu nghề,ong ý là động vật ngoại lại,ko có giấy phép,nếu ko có keo ,đến mùa lúa nó ăn phấn lúa,lúa bị hỏng hết(bông nào cũng như chào cờ ý)nên phải cận trọng nuôi vừa phải ko ng ta đốt ong của bạn đi đấy :)

Mình ở tuyên quang,mình có làm vậy rồi ,mình nuôi 5 năm nay rùi,mình duy trì 10 đàn thôi vì chỗ mình ở ít keo quá,bạn cứ nuôi đi,tôi sẽ hướng dẫn bạn,đơn giản mà,nh mua ong ý khó lắm,vì ngta giấu nghề,ong ý là động vật ngoại lại,ko có giấy phép,nếu ko có keo ,đến mùa lúa nó ăn phấn lúa,lúa bị hỏng hết(bông nào cũng như chào cờ ý)nên phải cận trọng nuôi vừa phải ko ng ta đốt ong của bạn đi đấy :)
Ở chổ e k có ai trông lúa nên k sợ bác ạ. Ma mua ong giống nên mua vào tháng mấy bác nhỉ?

Bạn mua vào đầu năm,bạn để ý khi nào cây vải chuẩn bị nở hoa(cách khoảng 20 ngày trước khi hoa chớm nở) là đẹp nhất

Vấn đề đưa ea thì thật dễ dàng..nhưng lúc bắt đầu công việc ko đơn giản chút nào..nói về nui gà..fảu hỏi bạn đả đủ kinh nghiệm chưa...nui heo bạn đã đủ hỉu biết về bệnh dịch chứ..và cả tínj chất đất chỗ đó njư thế nào..trồng cỏ có tốt ko...mà nếu bạn nui gà thả chung với khu đất trồng cỏ thì tôi tin cỏ của bạn sẽ sống ko nổi với lũ gà...với đìu kiện của bạn chỉ có thể nui hai thứ ko thể vượt quá con số 3..nếu bạn là một ng chăn nui giỏi tôi ko tin bạn cí thể kết hợp wá nhìu vật nui như vậy..tôi khuyên bạn chỉ nên nui cá với trồng cỏ nui bò là đủ rồi...nước trong ao dùng tưới cỏ vào mùa khô...

Vấn đề đưa ea thì thật dễ dàng..nhưng lúc bắt đầu công việc ko đơn giản chút nào..nói về nui gà..fảu hỏi bạn đả đủ kinh nghiệm chưa...nui heo bạn đã đủ hỉu biết về bệnh dịch chứ..và cả tínj chất đất chỗ đó njư thế nào..trồng cỏ có tốt ko...mà nếu bạn nui gà thả chung với khu đất trồng cỏ thì tôi tin cỏ của bạn sẽ sống ko nổi với lũ gà...với đìu kiện của bạn chỉ có thể nui hai thứ ko thể vượt quá con số 3..nếu bạn là một ng chăn nui giỏi tôi ko tin bạn cí thể kết hợp wá nhìu vật nui như vậy..tôi khuyên bạn chỉ nên nui cá với trồng cỏ nui bò là đủ rồi...nước trong ao dùng tưới cỏ vào mùa khô...
đây là đất nhiều mảnh cách nhau bạn ơi mình nói rồi mà , 1000m2 là mình tính nuôi bò với gà , còn 500m2 cái ao mình nuôi cá trê với làm 1 cái lều nổi để nuôi vịt , còn cỏ thì đất ruộng còn 1 mẫu tha hồ làm , như a nói vạch ra kế hoạch trong đâù thì dễ nhưng làm mới biết khó khăn , tính toán không kỹ là vỡ mật liền làm nông nói ung dung cũng chẳng ung dung

đây là đất nhiều mảnh cách nhau bạn ơi mình nói rồi mà , 1000m2 là mình tính nuôi bò với gà , còn 500m2 cái ao mình nuôi cá trê với làm 1 cái lều nổi để nuôi vịt , còn cỏ thì đất ruộng còn 1 mẫu tha hồ làm , như a nói vạch ra kế hoạch trong đâù thì dễ nhưng làm mới biết khó khăn , tính toán không kỹ là vỡ mật liền làm nông nói ung dung cũng chẳng ung dung
Hiện nay công việc tiến hành thế nào rồi bạn ?

Back