Xin tư vấn nông nghiệp

• Thread starter MocChauXanh
  • Ngày gửi
Xin chào đại gia đình thân mến! Hiện nay,mình có 1 lô đất 30 heta,thầu trong vòng 5năm (từ 2017_2022).mình ở mộc châu Sơn la,theo mình tìm hiểu lô đất mình thuộc loại đất pha cát nhẹ(khoảng 30 % là cát),cách 1con suối ngay dưới lô đất 0,5km.Bây giờ mình rất muốn đại gia đình mìn tư vấn cho mình nên trồng gì cho hợp lý,mạng lại hiệu quả kinh tế,xin chân thành cảm ơn!...

Theo mình thì cứ cây ngắn ngày mà trồng, bác tham khảo xung quanh và tính lân cận họ trồng cây gì nhiều để né những loại đó ra.
1. Tránh côn trung và bệnh hại lây lan
2. Tránh bị tình trạng cung nhiều hơn cầu => rớt giá thê thảm

Theo mình thì cứ cây ngắn ngày mà trồng, bác tham khảo xung quanh và tính lân cận họ trồng cây gì nhiều để né những loại đó ra.
1. Tránh côn trung và bệnh hại lây lan
2. Tránh bị tình trạng cung nhiều hơn cầu => rớt giá thê thảm
Đầu tiên, mình xin được cảm ơn bạn đã góp ý,theo mình thầu lô đất này cũng xác định là trồng cây 1năm 1. Mình có 3loại đc chọn ưu tiên là ngô ủ ướp,gừng,thứ 3 là khoái sọ.đấy là theo suy nghĩ của mình, vậy GĐ mình thấy có gì khả quan thì góp ý kiến ủng họ mình nhé.. Cảm ơn rất nhiều...

Trồng cây gì còn phụ thuộc vào khả năng tưới tiêu. Nếu sẵn nước và sẵn điện, chủ động tưới tốt thì bạn cứ trồng màu, chả cần luống làm gì, trồng tràn lan ra rồi phân khu, rồi thả gà, lợn vào cho chúng nó xơi từng phân khu một. Chúng ăn hết phân khu nào thì lại dồn sang phân khu khác, trồng bù lại phân khu cũ.

Xin chào đại gia đình thân mến! Hiện nay,mình có 1 lô đất 30 heta,thầu trong vòng 5năm (từ 2017_2022).mình ở mộc châu Sơn la,theo mình tìm hiểu lô đất mình thuộc loại đất pha cát nhẹ(khoảng 30 % là cát),cách 1con suối ngay dưới lô đất 0,5km.Bây giờ mình rất muốn đại gia đình mìn tư vấn cho mình nên trồng gì cho hợp lý,mạng lại hiệu quả kinh tế,xin chân thành cảm ơn!...
Ban tham khảo trồng cây na thái thử xem. Cay trong 18th co trai. 1 trái nặng trên 1kg. Giá bán hiện tại từ 150-200k/kg. Tết giá bán trên 250k/kg. Nếu bạn có thắc mắc về kỹ thuật hay cây giống thi lh mình 0976005282

Nếu 30ha mà trồng cây ngắn ngày thì chỉ có mô hình của 1 htx hoặc cty mới có đủ nhân lực làm. Cây ngắn ngày tuy sớm cho thu nhập xong chi phí và nhân lực phải cực lớn nếu bạn muốn phủ hết 30ha. Theo mình bạn có thể ký hợp đồng dài hạn hơn, chẳng hạn 10,15 năm nhưng cứ sau 5 năm bạn mới phải trả tiền thuê đất. Làm đc nvay thì bạn sẽ chủ động được công việc cũng như có thể yên tâm mà đầu tư những cây dài ngày. 30 ha mà hạn hợp đồng là 10 năm thì bạn có thể làm cây ngắn ngày 1/3 diện tích, còn lại 2/3 bạn trồng cây dài ngày như cây ăn quả, cây công nghiệp...
Để trồng và chăm sóc 10ha những cây ngắn ngày như của bạn thì cũng đã là quá sức với bạn nên bạn cân nhắc kỹ trước khi làm.
Và điều quan trọng nữa là bạn phải thực sự yêu nông nghiệp và cần có vốn đầu tư. Có thắc mắc gì bạn cứ alo 0987123246 mình biết tới đâu mình hỗ trợ tới đó với mục đích giao lưu học hỏi lẫn nhau. Chúc bạn thành công!

Back