Xin tư vấn trồng cây gì trên cát

• Thread starter thanhmenmen
  • Ngày gửi
Nhà mình có 1 cái ao bây giờ thổi cát vào lấp ao lại, mình muốn các bạn tư vấn cho mình trồng cây gì thì tốt và sống được.

Mình nghĩ bạn nên tìm trồng những loại cây sa-mạc chăng hạn như cây Xương Rồng ^_^

Mình nghĩ tốt nhất là bạn quây nó lên để làm thành mô hình trồng rau sạch hoặc thủy canh thì tốt hơn vì hai cái đó không cần sử dụng đất của bạn, còn với đất đó thì trồng cây không hiệu quả lắm nếu không bạn có thể trồng cây ngô hoặc trồng cỏ để phục vụ chăn nuôi xem thế nào nhưng phải làm bầu để trồng cũng kỳ công lắm.

Mình nghĩ tốt nhất là bạn quây nó lên để làm thành mô hình trồng rau sạch hoặc thủy canh thì tốt hơn vì hai cái đó không cần sử dụng đất của bạn, còn với đất đó thì trồng cây không hiệu quả lắm nếu không bạn có thể trồng cây ngô hoặc trồng cỏ để phục vụ chăn nuôi xem thế nào nhưng phải làm bầu để trồng cũng kỳ công lắm.
Em cũng có đất cát những không làm được gì hết hay bác thử nuôi con rông cát đi, em thì không có điều kiện nuôi nó

Em cũng có đất cát những không làm được gì hết hay bác thử nuôi con rông cát đi, em thì không có điều kiện nuôi nó
nuôi dông cát được đó bác, thấy nhiều bác ở đây có kinh nghiệm lắm đó

bác cho em hỏi diện tích ao vừa lấp bao nhiêu vậy? với nhà bác ở vùng nào tụi em mới được!

Bạn phải cho mọi người biết diện tích ao như thế nào, đất cát hay cát pha và quan trọng là bạn muốn trồng cây để ngắm hay trồng để mang lại hiệu quả kinh tế.

trồng mít changai giá bán trái 20 000 đ/kg
www.thegioicaycnah.tk
01668940197
mình bán cho

Mình đi công tác 2 ngày về, thấy Agriviet loạn quá nên Stress nặng.

Mình mà thấy bạn bán hàng theo kiểu thiếu trách nhiệm thế này một lần nữa sẽ xóa sạch tất cả bài viết bạn đã đăng và BAN nick cũng như website của bạn mãi mãi

Câu hỏi:
Nhà mình có 1 cái ao bây giờ thổi cát vào lấp ao lại, mình muốn các bạn tư vấn cho mình trồng cây gì thì tốt và sống được.

Mình không phản đối chuyện bạn quảng cáo bán mít nhưng phải giải thích vài câu là tại sao trồng mít trên đất cát này là phù hợp. Là một thương gia hãy quảng cáo đúng box quy định, trường hợp buôn bán cũng phải có trách nhiệm một chút... Không thể bán hàng kiểu thiếu văn hóa như vậy được.

MOD lưu ý nếu thấy thành viên tham gia lâu năm mà hàng xử với nhà nông như vậy thì cứ mạnh tay làm sạch, thà thiếu thành viên cứ ko thể có cách quảng cáo bán hàng vô cảm như thế dc :angry:

Hàng xóm của tôi trồng khoai lang trên bãi cát sông Hồng .
Nhìn thoáng qua, thấy vài ngọn rau khoai lang lơ phơ trên
nền cát khô rang trắng phau, nhưng lật gốc lên, bới cát ra
một chút, thì cát ẩm ấm. Bới thêm chút nữa, thấy hàng chùm
củ đang lớn. Khi thu hoạch, năng suất khoai lang trên cát
không thua trên đất tốt có pha cát, còn so với đất tốt và
ẩm, thì lại còn hơn hẳn, vì khoai lang trồng đất ẩm có ít
củ lắm. Trồng nơi đất màu mỡ và ẩm, thì khoai lang chỉ có
lá mà thôi.
*
Vì vậy, tôi giới thiệu bạn trồng khoai lang.
Khoai đất lạ, mạ đất quen, nên chắc bạn trồng khoai sẽ có
năng suất cao . Nếu tiếp tục vẫn trồng khoai lang nữa,
thì bạn phải bón phân K và P cho nó vẫn là đất lạ .
+

Đất của bạn có hiện nay có thể nói là khó rất khó khăn trồng các loại cây ăn trái lâu năm vì đất cát rất thiếu chất dinh dưỡng và chi phí chăm sóc như phân thuốc - tưới tiêu nhiều.
Vì vậy, cũng có những phương án trồng hoặc chăn nuôi trên đất cát.
1/ Chăn nuôi:
Bạn nuôi dong như các bác nói ở trên
2/ Trồng trọt: Nên trồng các loại cây kinh tế cao.
Bạn có thể trồng các loại cây ăn trái: Ổi - Mận .... và trồng cây cảnh: cây sanh - lộc vừng ... nhưng trong các hố trồng bạn mua đất thịt đổ vào hố trước khi trồng.

Chúc bạn tìm được phương án tốt nhất phát triển kinh tế trên mảnh đất của bạn.

Nói túm lại thì vì tác giả đầu bài ra đề còn thiếu thông tin nên các " thí sinh" tự động thêm giả thiết vào rồi cắm cúi " giải bài". Lỡ bác Thanhmenmen thổi cát san lấp là cát nhiễm mặn thì trồng cây gì ta ??. Bác Anhmytran ui !! Cát sông Hồng là mầu mỡ bậc nhất mà bác. Nghe nói nông dân phải tranh nhau đấu giá thầu để trồng ở các bãi bồi đó bác. Công nhận một điều là khoai lang dễ sống thiệt. Bác Thanhmenmen trồng rau lang đi. Không đuợc củ thì chắc chắn đuợc ..... lá hehehehehe !!!. Đúng như bác Anhmytran nói " Tốt lá thì hại củ". Cái đám rau lang của con đuợc tưới bón tùm lum thì không kiếm ra đuợc một củ cho ra hồn. Vậy mà lại vô tình lụm đuợc một củ bự chảng từ 1 cái mầm héo úa còi cọc ở ngay chỗ nằm của con chó ( chẳng đuợc tưới cho 1 giọt nước).

Các anh chị có thể giúp em với ạ. Đất nhà em ven sông, đất phù sa như hàm lượng cát lớn hơn gần dạng đất cát pha, anh chị có thể tư vấn giúp em xem cây trồng nào phù hợp mang lại hiệu quả kinh tế ạ, em cảm ơn !

Back